Kết quả 1 đến 3 của 3
    wish Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định vai trò của điều dưỡng

Hiện tại tôi đã là sinh viên năm cuối của ĐH Y Dược Tp HCM, khoa DD-KTYH.Học 4 năm đại học, hơn 2 năm thực tập, tiếp xúc với người bệnh và công việc sau này của mình. Có đôi lúc tôi tự hỏi thực sự đâu là vai trò của mỉnh, chỗ đứng của mình? tôi không phủ nhận là mình yêu công việc này, ngành nghề này nhưng sao tôi thấy công việc đôi khi nhạt nhẽo quá, mọi người đối xử và có cách nhìn bạc bẽo với nghề này quá.Khả năng học tập và phát triển cao hơn cũng rất hạn chế và hầu như không có. Mà nếu có cũng không biết học cao hơn để làm gì?Có ai cho tôi một chút ánh sáng không?

Dongy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Trích dẫn Gửi bởi wish Xem bài viết
    Hiện tại tôi đã là sinh viên năm cuối của ĐH Y Dược Tp HCM, khoa DD-KTYH.Học 4 năm đại học, hơn 2 năm thực tập, tiếp xúc với người bệnh và công việc sau này của mình. Có đôi lúc tôi tự hỏi thực sự đâu là vai trò của mỉnh, chỗ đứng của mình? tôi không phủ nhận là mình yêu công việc này, ngành nghề này nhưng sao tôi thấy công việc đôi khi nhạt nhẽo quá, mọi người đối xử và có cách nhìn bạc bẽo với nghề này quá.Khả năng học tập và phát triển cao hơn cũng rất hạn chế và hầu như không có. Mà nếu có cũng không biết học cao hơn để làm gì?Có ai cho tôi một chút ánh sáng không?
    Wish thân mến !

Trường hợp của bạn , mình gặp cũng tuơng đối nhiều và rất thông cảm với bạn . Mình xin chia sẻ chút quan điểm với bạn nhé !

Đầu tiên , wish học ngành này là vì lý do gì ? Có phải wish thật sự yêu thích nó mà học ? Hay là đến với nó vì không còn cách nào khác ? Hay đến với nó trong sự ép buộc ? Hay vì 1 hoàn cảnh nào đó ? Wish hãy tự đưa ra cho bản thân Wish những câu trả lời , viết ra giấy rồi ngẫm nghĩ xem cuối cùng Wish đến với nó là vì đâu nhé !
    Trong cuộc sống này , có rất nhiều ngành nghề khác nhau phải không Wish ? Những bác sĩ , luật sư , giáo viên , kỹ sư , kiến trúc sư ... thì mọi người nghe đến đã thấy mê rồi phải không ? Họ không cần biết mấy người này giỏi dở ra sao , nhưng khi nghe đến anh A làm bác sĩ , chị B làm giáo viên ...thì họ nể , họ kính . Còn những anh chị công nhân , những cô bán xôi , những cậu đánh giày ... thì sao ? Có phải quá bình thường trước mắt mọi người hay không ? Đó là sự khác biệt tuơng đối rõ nét nhất cho 2 ví dụ mà mình đưa ra . Thế nhưng , khi đưa ra những sự phán xét giữa hai ví dụ đó , con người ta đã quá chủ quan rồi Wish ạ ! Thử nghĩ mà xem , nếu như ai cũng làm bác sĩ hết , làm giáo viên hết , mà không hề có 1 người đổ rác , không hề có 1 người bán xôi , bán quán ... thì ai sẽ đổ rác ? Ai sẽ bán thức ăn ? Khi đó , xã hội sẽ thế nào ? Cho nên , mình đưa lời khuyên này đến Wish là như vậy đó . Mỗi khi bế tắc , hãy ngẫm lại lời mình nói nhé !

Và nữa , ai nói sao thì nói , Wish hãy làm theo những gì mà con tim Wish nghĩ , làm theo những gì mà Wish cho là 4 năm trước đây Wish lựa chọn con đường này là đúng . Wish cũng nên xét lại xem Wish đi con đường này là vì tiền tài , danh lợi , hay là vì sở thích , vì yêu nghề này ? Nếu là vì danh lợi tiền tài mà làm thì mình khuyên Wish bỏ ngay nó đi , mà đi lại con đường khác , cái con đường mà Wish yêu thích ấy . Bởi vì không lâu sau Wish sẽ chán ngán nó cho mà xem . Còn nếu như Wish thật sự thích nghề này thì dù ai nói sao cứ kệ họ đi . Ai nhạt nhẽo cứ mặc họ đi , miễn sao Wish thấy vui khi làm việc này , yêu thích nó là được rồi .

Thân mến !

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Sống trên đời mà không yêu đời thì khó sống lắm wish ạ, giống như "ăn cây nào rào cây đó" vậy.

Nghề nghiệp cũng vậy, phải yêu nghề mới theo được, tuy nhiên nghề nào mà dễ chứ, nghề nào mà không có lúc nhàm chán. Quan trọng là sau lúc đó, bạn phát hiện bạn sinh ra vẫn là để làm những việc ấy là được, chứ bạn đã dành khá nhiều thời gian theo đuổi nó giờ bạn bỏ cuộc thì phí lắm, hãy đứng lên và đi tiếp đi nào.