Kết quả 1 đến 2 của 2
Like Tree1Likes
  • 1 Post By lucky_star

Chủ đề: Xin bác sĩ giải thích dùm các xét nghiệm sau

saobang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Xin bác sĩ giải thích dùm các xét nghiệm sau

Kính chào các bác sĩ!
    Vừa qua tôi có làm xét nghiệm định kỳ về máu. Có một số chỉ số vượt ngoài mức bình thường :
    1. Acid Uric: 78,8 mg/l (34 - 70 mg/l)
    2. Triglycerides: 2,8 g/l (<1,5 g/l)
    3. Cholesterol toàn phần: 2,1 g/l (<2g/l)

Ngoài ra tôi đã chủng ngừa viêm gan B, nay qua 5 năm tôi kiểm tra lại như sau: Ac HBs > 1000 UI/L
    Xin các bác sĩ hướng dẫn cho tôi việc điều trị (nếu có) và tôi có phải chích nhắc lại ngừa viêm gan B không.
    Cám ơn quý bác sĩ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn,

Số lượng Acid Uric của bạn cao, có thể đưa đến nguy cơ bị bệnh thống phong ( gout ) là 1 loại viêm khớp thưòng nhất xảy ra ở ngón chân cái, cũng có ở mắt cá, bàn chân, đầu gối, cổ tay, bàn tay với các biểu hiện như sưng khớp, khớp đỏ và rất đau. Bạn nên cử bớt các thức ăn có nhiều purine ( sẽ biến dưởng thành uric acid ) như thịt đỏ ( thịt bò, heo, trừu..), gan, óc, thận heo, bò..,cá, cá mòi, tôm, bánh mì ngọt, măng tây, nấm rơm, bông cải, sò, hến...

Các chất mở xấu của bạn cao. Bạn nên tập thể dục thường xuyên mổi ngày, Tránh không bị mập phì hay nặng quá cân. Cử bớt thịt đỏ như nói ở phần trên, cử thứ ăn có nhiều mở, đồ chiên xào, rượu. Nên ăn nhiều rau cải trái cây, uống nhiều nước lọc hằng ngày, không uống nhiều nước ngọt, không ăn nhiều chất ngọt. Cử hút thuốc.
    Bạn nên làm thêm thử nghiệm HDL, LDL để biết rỏ và chi tiết hơn về tình trạng mở trong máu của bạn.

Thử nghiệm abHBs mà bạn cho biết( thường được viết là HBsAb hay anti HBs ) cho thấy bạn đã có được miễn nhiễm tốt đối siêu vi B gây viêm gan. Bạn không cần phải chích ngừa lại.

thân mến,
    nth_hoamattroi likes this.