Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: viêm xơ tuyến vú

kalycianur Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định viêm xơ tuyến vú

Chào các bác sĩ, em năm nay 21 tuổi,cách đây 5 tháng tuy chưa có em bé và không bị tổn thương gì ở ngực nhưng em bị apxe ở ngực. Đi siêu âm cho kết quả có 2 vùng thâm nhiễm mỡ Kt 27x19mm và 36x16mm, sau khi tiến hành sinh thiết bác sĩ kết luận bị apxe và tiến hành trích mủ và uống thuốc tiêu viêm. Tuy nhiên em vẫn thấy có cảm giác đau nhức và có cục gì đó nên đã tiến hành siêu âm và sinh thiết lại, cho thấy có hỗn hợp âm ranh giới không rõ, bờ không đều, kt 27x19mm,kết luận: có tế bào nhân xơ và viêm một nhân. Sau đó em được uống thuốc tiêu viêm và giờ không thấy đau nhức nữa. Hiện tại em rất lo lắng, liệu có phải đi mổ để lấy khối u đó ra không, nếu uống thuốc liệu có tan được không, nếu để lâu thì có khả năng phát triển thành u xơ không, và có ảnh hưởng gì đến khả năng nuôi em bé sau này không ạ?
    Mong bác sĩ tư vấn giúp đỡ em. Cảm ơn bác sĩ nhiều ạ.

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Trường hợp của bạn nếu đúng là u xơ tuyến vú thì là bệnh lành tính, điều trị xong sẽ ổn nhưng có thể sẽ có 1 số hạn chế trong việc lấy sữa mẹ nuôi con. Tùy vào khối u, có thể bạn nên cân nhắc việc mổ lấy khối u cho triệt để xem sao, nhưng phải tham khảo ý kiến của BS trực tiếp khám cho bạn, bạn nhé.

Tag của Chủ đề này