Kết quả 1 đến 4 của 4
    hakuna59 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định u xơ tuyến vú có nguy hiểm không?

mọi người ơi,
    hôm nay em mới đi khám ở bệnh viện bạch mai về, bác sĩ kết luận e bị u xơ tuyến vú ( và cho đơn thuốc về uống và bôi, hẹn khi nào hết thuốc thì quay lại khám.
    em biết đây là một dạng u lành tính, nhưng em vẫn muốn biết thêm về nó,
    1. bệnh này có nhất thiết phải làm phẫu thuật không?, hay chỉ cần uống thuốc?
    2. khi em khám lại - nếu bệnh tiến triển tốt, em có thể tiếp tục uống thuốc mà không cần đi khám trong vòng khoảng 10 tháng đến 1 năm được không? (vì em đang có dự định đi du học 1 năm, và em cũng sắp đi rồi, đến tháng 8 này , thời gian như vậy có nguy hiểm không? vì em đọc thấy bảo là u lành nhiều khi có thể chuyển thành ác tính (, em lo lắm
    - nếu bệnh có chiều hướng xấu đi, thì em có thể làm phẫu thuật bóc tách u đi được không? và thời gian làm phẫu thuật có nhanh không? thời gian theo dõi phục hồi nữa?
    ...
    mong nhận được câu trả lời và góp ý của mọi người càng nhanh càng tốt, em lo lắm
    em cám ơn nhiều!

members Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào bạn!
    1, Bệnh u xơ tuyến vú sẽ phải phẫu thuật khi khối u to và tiến triển nhanh, các kết quả xét nghiệm cho kết quả khác nhau.
    2, Bệnh này theo dõi định kì mỗi 6 tháng, nên nếu lần sau tái khám lại thì người ta sẽ hẹn bạn lần khám tiếp theo, nếu bạn du học, thì ở nơi bạn học cũng có y tế, bạn có thể tiếp tục tái khám và điều trị, điều này không có gì lo lắng cả.
    Theo mình biết là u xơ tuyến vú không tạo nên yếu tố nguy cơ gây ung thư vì thế bạn đừng lo lắng quá, tuân thủ điều trị và tái khám thường xuyên sẽ cóthể giúp bạn khỏi bệnh hoàn toàn. Bạn nên là sinh thiết giải phẫu bệnh khối u để khẳng định chẩn đoán và loại trừ ung thư nhé!

hakuna59 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

[QUOTE=members;297759]Chào bạn!
    1, Bệnh u xơ tuyến vú sẽ phải phẫu thuật khi khối u to và tiến triển nhanh, các kết quả xét nghiệm cho kết quả khác nhau.
    2, Bệnh này theo dõi định kì mỗi 6 tháng, nên nếu lần sau tái khám lại thì người ta sẽ hẹn bạn lần khám tiếp theo, nếu bạn du học, thì ở nơi bạn học cũng có y tế, bạn có thể tiếp tục tái khám và điều trị, điều này không có gì lo lắng cả.
    Theo mình biết là u xơ tuyến vú không tạo nên yếu tố nguy cơ gây ung thư vì thế bạn đừng lo lắng quá, tuân thủ điều trị và tái khám thường xuyên sẽ cóthể giúp bạn khỏi bệnh hoàn toàn. Bạn nên là sinh thiết giải phẫu bệnh khối u để khẳng định chẩn đoán và loại trừ ung thư nhé![/
    cám ơn bạn rất nhiều!
    em cũng đã làm sinh thiết giải phẫu tế bào rồi, bsi kết luận "phiến đồ nghèo tế bào, không thấy tế bào ác tính" thì có nghĩa là sao?em k hiểu câu phiến đồ nghèo tế bào có nghĩa là gì?
    xét nghiệm máu ngoại vi thì có 1 cái nằm ngoài giới hạn cho phép : MONO% 9.9 (0-8), cái này là sao ah? có nguy hiểm gì không ah?
    em rất mong nhận được giải đáp của mọi người

dr115 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Phiến đồ nghèo tế bào tức là : phần sinh thiết của bạn khi các nhà Giải Phẫu Bệnh nhuộm rồi phết lên lam kính rồi nhìn dưới kính hiển vi thì không thấy nhiều loại tế bào & không thấy tế bào ác tính.
    Với tình trạng hiện tại thì tạm chúc mừng bạn ( cái này giống như mình lúc đi nhận kết quả XN HIV thôi hi )
    Xét nghiệm máu ngoại vi của bạn tuy nằm ngoài giới hạn cho phép nhưng không ảnh hưởng gì đâu, bạn cứ yên tâm
    Về vấn đề u xơ, không cần thiết phải phẫu thuật đâu bạn à & cũng không thể khỏi hoàn toàn ( do cơ địa của bạn ) , bạn cứ yên tâm sống chung với nó & ít nhất mỗi 6 tháng phải đi kiểm tra định kỳ bằng chụp " Nhũ ảnh & Siêu âm tuyến vú + hạch nách " 2 bên, vì vẫn có thể tiến triển thành ác tính đấy nhé ( hiếm thôi ^^ )

Tag của Chủ đề này