Kết quả 1 đến 3 của 3
    nobita83 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Thời gian di căn từ đại tràng qua gan

bác sĩ cho em hỏi là ba e bệnh ung thư gan di căn từ đại tràng. em có một thắc mắc là thời gian để ung thư từ đại tràng di căn qua gan là bao nhiêu tháng? vì lúc phát hiện ra ung thư đại tràng thì có kiểm tra gan bác sĩ nói là gan bình thường. nhưng chỉ khoảng 2 tháng sau thì bị sốt và đau bụng dữ dội nên đi khám thì bác sĩ thì bác sĩ bảo đã bị ung thư gan di căn từ đại tràng và 80% gan đã bị rồi. em không hiểu sao thời gian di căn qua gan lại nhanh đến vậy? mong bác sĩ cho em biết thời gian trung bình để di căn lên gan là bao lâu. xin cám ơn bs nhiều!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Thời gian di căn khó xác định lắm bạn à. Rất nhiều trường hợp có khi chỉ phát hiện ung thư đại tràng khi phát hiện di căn gan mà thôi. Vấn đề này tủy thuộc nhiều vào cơ địa nữa bạn à !

nobita83 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

trước tiên em cảm ơn bs nhiều. cho em hỏi thêm một số câu hỏi nữa nhé:
    1) nếu trường hợp phát hiện cả 2 bệnh ung thư đại tràng và ung thư gan cùng lúc thì mình có biết là cái nào bị trước cái nào là di căn ko?

2) thường di căn gan chỉ sống đc khoảng 6 tháng. hiện nay ba em cứ sốt 38.5 -> 39.5 độ và đau bụng nhiều, đau chân phải, đau lưng nhưng vẫn còn ngồi xe lăn đi vào phòng vệ sinh được. trường hợp ba e có bình thường ko? em muốn biết như thế nào gọi là bình thường để e đưa ba e về quê sống những ngày còn lại. khi về quê thì phải lưu ý gì? hiện tưởng nào thì phải đưa ba e vào bv lại?

3) nếu e đưa ba e về thì ngoài thuốc của bệnh viện thì e có thể cho ba e uống thêm thuốc nam được ko? bs có bài thuốc nào hay cho bệnh gan của ba em ko?

e còn nhiều thắc mắc nữa nhưng ngại làm phiền bs nên e xin tạm hết. e cám ơn bs nhiều lắm. bây giờ e rối quá nên câu văn lủng củng xin bs bỏ qua.