Kết quả 1 đến 6 của 6
    kasumi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Em muốn hỏi về u tuyến giáp lành tính

Chị gái em đi bệnh viện khám và được chuẩn đoán là u tuyến giáp lành tính(có lúc ghi là u đặc thuỳ P tuyến giáp)và được bác sĩ cho uống thuốc.
    Sau một khoàng thời gian khi tái khám được kê những loại thuốc sau:Levothyrox,Liversel,Immurong cap.
    Khi tìm hiểu thì em được biết là Liversel là thuốc uống cho người suy gan,còn thuốc Immurong cap thì chữa mề đay nhưng mà chị em tuy bị bệnh tuyến giáp nhưng gan vẫn bình thường,có bị bạch biến nhưng không thấy tái phát và tiến triển khi ngưng đợt thuốc lấn trước.
    Em thì không am hiểu về lĩnh vực này,em chỉ có suy nghĩ muốn chị em phải uống càng ít thuốc càng tốt.Cho em hỏi kê thuốc như trên có đúng không(ở trường hợp này không phải em không tin bác sĩ đâu)
    Bệnh này có chữa khỏi hẳn được không ạ?

TinY Đang Ngoại tuyến Administrator

kasumi thân mến,khi bạn hỏi mình câu hỏi này thì cũng có nghĩa là bạn đã ko tin tưởng bs đang điều trị cho chị bạn
    U nang tuyến giáp (Thyroid cyst) là 1 khối u chứa đầy chất lỏng xuất hiện ở 1 vị trí nào đó trên tuyến giáp.
    Khi các mô bình thường ở 1 vùng nhỏ nào đó trên tuyến giáp tăng phát triển sẽ tạo nên khối u (nodule). Nguyên nhân sự tăng phát triển tạo thành khối u không được biết rỏ. Khối u nầy có thể cứng nhưng cũng có thể chứa đầy chất lỏng gọi là u nang (cyst). Đa số u và u nang tuyến giáp là lành tính, không phải ung thư.
    Sau khi chẩn đoán là u nang lành tính và nếu u nang không to, không gây các triệu chứng chèn ép như khó nuốt, khó thở... thì thường không cần phải làm gì , chỉ theo dõi định kỳ với bác sĩ dể được tái khám lâm sàng, theo dỏi chức năng tuyến giáp, nhưng cũng có bác sĩ cho chích vào u nang chất Ethanol và cho dùng kích thích tố tuyến giáp (Synthroid, Levothyroxine) với hy vọng làm cho khối u teo nhỏ lại.
    Tóm lại bệnh của chị bạn không nguy hiểm, nếu u nang không to thêm, không gây khó chịu , chị bạn vẩn khỏe không có triệu chứng gì thì chỉ cần theo dỏi định kỳ với bác sĩ như mình đã giải thích trên (songkhoe)

morning Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

nhân đây bsi cho em hỏi ,bệnh này có ảnh hưởng j đến vc sinh con của bệnh nhân ko ạ.Trong trường hợp phẫu thuật thì sao ạ?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bệnh tuyến giáp sau khi chữa khỏi hoàn toàn thì không ảnh hưởng tới việc sinh con đâu bạn

morning Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn có thể nói cụ thể hơn mức độ ảnh hưởng khi bị bệnh này ko bạn?.bạn gái mình có u nang tuyến giáp bsi cho u thuốc...chứ ko phẫu thuật..lâu rùi cũng chưa khỏi hẳn mà bệnh cũng ko tệ đi.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Nếu trường hợp bạn gái bị phình giáp mà không kèm theo các rối loạn chức năng tuyến giáp như là cường giáp hoặc nhược giáp thì vấn đề chủ yếu trước mắt là về thẩm mỉ. Còn nếu mà phìng giáp kèm theo một rối loạn chức năng tuyến giáp có thể đưa dến một thai kì nguy cơ, mà trước tiên là gia tăng nguy cơ sảy thai.