Kết quả 1 đến 14 của 14
    nakizumi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Các bs tư vấn giúp cháu sau khi tia xạ k vòm họng với ạ !!!!

Kính chào các bác sĩ !
    Cháu không biết câu hỏi của cháu có thể được trả lời không vì cháu đã hỏi rất nhiều nơi nhưng chẳng nhận được mail hồi đáp.
    Trước đây cháu đã từng điều trị ung thư vòm họng ở bv k hà nội hồi năm 2003, rồi sau đó gần một năm sau khi truyền hóa chất và tia xạ thì cháu được các bác sĩ thông báo là đã khỏi và cho cháu xuất viện, mấy năm nay cháu cũng đi khám lại mấy lần rồi và cũng không có dấu hiệu tái phát hay gì cả, cháu vẫn bình thường.
    Nhưng cháu xin hỏi các bác sĩ là sau khi cháu tia xạ xong một thời gian thì cổ cháu nó bị nhỏ lại, cứng, tuyến nước bọt tiết rất ít, ăn không có cảm giác ngon, khó khăn trong việc ăn uống vì nuốt không được, cần uống thêm nước thì mới uống được, một nửa người yếu hơn nửa bên kia (nửa bên hồi trước có hạch yếu hơn, tay nâng cái gì cũng yếu hơn tay kia, cử động các ngón chân và ngón tay chậm hơn so với bên kia). Miệng cháu bị cứng lại, chỉ đút vừa 1 ngón tay nên ăn cái gì rất khó, nói cũng bị nhỏ lại.
    Những lúc đi khám lại cháu hỏi mấy bác sĩ thì mấy bác ấy chỉ nói về ăn uống rồi tập thể dục là được chứ không nói cháu nên làm gì, uống thuốc gì hay điều trị như thế nào để tuyến nước bọt tiết ra nhiều hơn, miệng há được to như bình thường, cổ mềm ra, hix. Vậy cháu mong các bác sĩ khi nhận được câu hỏi của cháu thì có thể tư vấn cho cháu với được không ạ, vì ăn uống khó khăn nên cháu ngại ăn uống, người rất gầy, lúc nào ra đường cũng bị người ta nhìn giống như là chưa thấy ai gầy như vậy, cháu đang học đh nên không biết sức khỏe thế này có trụ nổi không, mong các bác sĩ hồi đáp cho cháu sớm ạ, cháu xin cám ơn nhiều !

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Sự thay đổi khẩu vị có thể xảy ra ở bệnh đang điều trị bằng tia phóng xạ (xạ trị) ở vùng đầu, cổ. Các tế bào vị giác rất nhạy cảm với tia phóng xạ nên trong vòng 2 tuần đầu sau đợt điều trị sẽ xuất hiện sự thay đổi vị giác. Hơn nữa, xạ trị cũng làm giảm tiết nước bọt ảnh hưởng sâu sắc đến thay đổi vị giác, thay đổi khẩu vị đối với thức ăn có vị mặn và vị đắng.
    Sự thay đổi khẩu vị ở bệnh nhân ung thư gây ảnh hưởng xấu đến tình trạng dinh dưỡng của bệnh nhân, vì bệnh nhân hạn chế không ăn được một vài loại thực phẩm, ăn không ngon miệng, biếng ăn, đưa đến hậu quả là sụt cân.
    Một chế độ dinh dưỡng đặc biệt là thiết thực cho người bệnh Chúng thay đổi khẩu vị ở bệnh nhân ung thư không thể chữa trị được, tuy nhiên có thể khắc phục chuyện ăn uống do bị ảnh hưởng bởi sự thay đổi vị giác - nên ăn thức ăn mát hay nguội, thức ăn có mùi vị chua bằng cách bỏ chanh, giấm vào món ăn. Đối với những bệnh nhân có tổn thương ở miệng - lưỡi thì không áp dụng cách này. Cho thêm đường vào món ăn để giảm mặn, chua hay đắng của miệng. Người bệnh nên dùng thêm các loại gia vị như các loại nước xốt, ớt bột, tỏi, bạc hà, củ hành khi chế biến món ăn.
    Nên cho người bệnh ăn trái cây ướp lạnh, đặc biệt rau cải xanh tươi, đồng thời nên hạn chế dùng thức ăn đóng hộp hay đông lạnh. Dùng nước trà hay nước củ gừng trước mỗi bữa ăn có thể cải thiện được phần nào tình trạng vị giác đang bị rối loạn.
    Trường hợp người bệnh cảm thấy có vị thuốc hay vị kim loại trong miệng là do hiện tượng cơ thể thiếu lượng chất kẽm hoặc thừa lượng chất vôi hay lactate... Một số nghiên cứu cho thấy khi bổ sung vi chất kẽm vào lúc xuất hiện dấu hiệu đầu tiên của sự thay đổi vị giác có thể cải thiện được phần nào chứng thay đổi do tia phóng xạ. Ngoài ra, sự thay đổi khẩu vị do cơ thể bị thiếu vi chất kẽm có thể được điều trị bằng cách bổ sung vi chất kẽm vào khẩu phần hoặc dùng các viên bổ sung kẽm.
    Cải thiện khẩu vị cho người bệnh ung thư là động tác quan trọng góp phần hỗ trợ điều trị bệnh, cải thiện và nâng cao chất lượng cuộc sống cho người bệnh. Vì vậy, yếu tố dinh dưỡng không thể không có trong phác đồ điều trị các bệnh ung thư.
    Đây là 1 số mẹo để tăng nước bọt :
    - Nước bọt hoặc các chất kích thích lợi nước bọt như nhai kẹo cao su (như kẹo nhai enzyme biotène) có thể được sử dụng để kích thích dòng chảy nước bọt khi chức năng tuyến nước bọt vẫn còn. Bạn cũng nên nhấm nháp nhiều ngụm nước nhỏ trong suốt cả ngày.
    - Ăn cà rốt hoặc cần tây cũng có thể giúp tăng thêm tuyến nước bọt cho người có chứng khô miệng. Ngoài ra các hương vị như thảo dược, gia vị và chất chiết xuất từ trái cây có thể khiến người có chứng khô miệng cảm thấy ngon miệng hơn.
    Ngoài ra có thuốc giúp bạn trong chứng giảm tiết nước bọt sau xạ trị là Sulfarlem 12.5 mg, bạn nên hỏi ý kiến bs điều trị cho bạn khi sử dụng loại này !
    Còn việc yếu nửa người thì theo tôi, bạn nên đi khám ở chuyên khoa nội thần kinh sẽ tốt hơn !

cháu cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp cháu ạ, cho cháu hỏi thêm là có cách luyện tập nào giúp cho cổ cháu có thể mềm ra để có thể quay trái quay phải bình thường được không ạ, vì cháu chỉ có thể quay sang bên được một chút thôi, và có cách nào để miệng cháu có thể há to hơn được không ạ ? Hay có loại thuốc nào có thể giúp cháu khắc phục tình trạng trên được không ? mong được bác sĩ giải đáp, cháu cảm ơn rất nhiều ạ !

bstudo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

BSnhanhnhi đã trả lời rất thấu đáo về tình trạng giảm vị giác và khô miệng sau xạ trị. Bạn phải kiên trì và lạc quan yêu đời không mặc cảm để tăng sức đề kháng với bệnh tật. Tôi đã xem tài liệu nói về phương pháp tập luyện để tăng cường sức khỏe là ĐẠT MA DỊCH CÂN KINH ( mạng internet có đăng kỹ 12 mức độ luyện tập ). Nhiều cụ cao tuổi rất thích tập theo phương pháp này. Theo tôi chỉ có tốt chứ không hại gì. Chúc bạn thành công.
    [url]http://bstudo.wordpress.com/[/url]

cháu xin cảm ơn các bác sĩ ạ !

nhatrangthu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

ban thu cham cuu xem
    co the phuc hoi tot phan mien se ha to hon

bs.vuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn nên đến khám và điều trị phục hồi chức năng. Đây là hiện tương xơ cứng niêm mạc và hệ cơ

Vâng, cháu cảm ơn lời khuyên của các bác sĩ ạ, hiện giờ cháu đang bận học nên chưa có thời gian để điều trị. Các bác sĩ có thể cho cháu biết nếu muốn khám và điều trị phục hồi chức năng thì nên đi khám ở đâu ạ, cách đây hơn 6 tháng cháu vừa đi khám ở bệnh viện Ung bướu Tp.HCM rồi, người ta nói cháu vẫn bình thường, không có dấu hiệu tái phát gì cả, cháu trình bày những gì mình gặp phải thì chẳng ai tư vấn cho cháu là phải đi điều trị phục hồi ở đâu cả, mà chỉ nói là về ăn uống, tập thể dục cho khỏe vậy thôi. Cháu thì vẫn ăn uống và tập thể dục hàng ngày nhưng thể chất vẫn yếu. Với lại cái cổ họng của cháu bị teo nhỏ nên mỗi lần nuốt cái gì to rất khó, mỗi lần cháu ăn cái gì mà bị ho là bị nghẹt họng luôn, có khi ko thở được, có khi uống nước bị sặc cũng làm cháu ko thở được nữa, cháu rất sợ những lúc vậy, cháu mà dùng ống hút để uống nước thì ko đủ hơi để hút nước lên, vậy nên chỉ uống từng ngụm nhỏ, nếu mà lỡ uống một ngụm lớn, bị sặc, rồi ho là cái họng nó bị giống như là nghẹt lại, nó co lại hay sao ấy, làm cho không thể thở, cháu phải cố hết sức để thở, mỗi lúc vậy cháu phải nôn ra những gì đang có trong họng để có thể có khe hở để thở, cháu sợ lắm. Các bác sĩ có thể tư vấn cho cháu khám ở đâu được không ạ, hiện tại cháu đang học đại học ở sài gòn ạ. Cháu xin cảm ơn các bác sĩ nhiều !

Nếu không gặp được BS phục hồi chức năng có kinh nghiệm về v/đ này thì bạn nên làm như sau: Ăn uống thật chậm, tập trung tư tưởng để tránh bị sặc. Ăn làm nhiều bữa nhỏ. Đa dạng thức ăn để đảm bảo đủ chất. Ở tp HCM rất nhiều người dùng Thực phẩm chức năng của VISION. Bạn nên tìm mua sản phẩm của hãng này. Hãy mua Detox, Junor và uống theo chỉ dẫn, chắc chắn tình hình sẽ được cải thiện. Khi nào ra Miền Bắc, đến PK của tôi , tôi sẽ hướng dẫn thêm cụ thể. Chào!

Hì, cháu lên google gõ một phát thực phẩm chức năng Vision mà thấy nhiều người ý kiến về nó quá, nào là bán hàng đa cấp rồi chữa bệnh lung tung cả, với lại cũng chẳng có cơ sở y tế nào bán công khai, nên cháu cũng ko dám dùng ạ. Phòng khám của bác sĩ ở đâu vậy ạ, nếu có dịp về quê cháu sẽ đến phòng khám của bác sĩ ạ, chứ ở tphcm cháu ko biết phải đi khám ở đâu hết ạ.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

tphcm có nhiều bệnh viện lớn sao bạn ko đi khám chứ, bệnh viện lớn, máy móc thiết bị đầy đủ hơn chứ bạn

Dạ, cháu cũng đã đi tái khám ở bệnh viện Ung Bướu Tp.HCM rồi ạ, nhưng cháu thấy người ta cũng chỉ cho cháu làm mấy cái xét nghiệm, rồi sau đó kết luận là tình trạng bình thường, không có dấu hiệu tái phát, và cho cháu ít thuốc về uống, chỉ vậy thôi. Còn những vấn đề mà cháu đã nêu ra thì cũng chẳng thấy ai trả lời hay tư vấn cho cháu phải làm gì cả, chỉ nói là về ráng ăn uống nhiều vào cho khỏe là được, hic. Bây giờ cháu muốn điều trị một số vấn đề : 2 bên người ko cân bằng (một bên mạnh hơn bên kia, lực tay, lực chân một bên mạnh hơn hẳn so với bên kia, bên trước kia có hạch bị yếu hơn), miệng không há to được, chỉ đút lọt ngón tay cái là hết cỡ, nên ăn cái gì cũng phải cạp cạp nhỏ ra rất khó, nói cũng ko nói to được, lưỡi ko lè ra dài được, hình như nó bị co lại sau khi tia xạ, nên đôi khi cháu nói ko rõ lắm, nước bọt không đủ để ăn cơm hay các thứ khác, mà phải ăn kèm với canh hoặc uống nước khi ăn bất cứ thứ gì, cổ bị xơ cứng và teo nhỏ lại sau khi tia xạ, lớp da bên ngoài cổ bị cháy do tia xạ, vậy nên nhìn cháu rất kì kì, cái đầu thì to, cái cổ thì nhỏ, khuôn mặt cũng nhỏ lại nữa, như mặt khỉ ấy, hai bên má tóp lại, giống như quả đu đủ vậy, cháu rất ngại khi tiếp xúc với người khác, vì nhìn cháu rất khác người (cháu biết còn nhiều người khác bị khuyết tật hay bị gì đó còn tội nghiệp hơn cháu, nhưng mà cháu mong có thể trở lại được hình dáng như trước, hoặc có thể cải thiện được phần nào đó), hic. Mong các bác sĩ có biết trung tâm hay bệnh viện nào ở sài gòn có thể tư vấn giúp cháu để cháu có thể đến khám và điều trị các vấn đề của cháu được không ạ ? Cháu xin cảm ơn nhiều ạ !

Đây là trang Web chính của VISION, bạn và tham khảo (http://vietnam.vipgroup.net/production/catalog/). Đó không phải thuốc chữa mà là bổ sung các vi chất, giúp cơ thể hòan chỉnh hơn về họat động và bài trừ độc tốc trong cơ thể....do đó làm chậm tiến tới ngăn chặn tế bào K. Tôi là BS chữa bệnh Ung thư kết hợp Đông-Tây. Khi nào bạn ra Bắc, nếu thực sự cần thì cuắ nhắc lại nhu cầu bằng cách thông báo cho tôi Số ĐT hoặc mail của bạn, tôi sẽ liên lạc. Tôi không thể nói tại đây, họ cho rằng thế là quang cáo và Ban ngay. Bạn hãy thông cảm và cảnh giác.
    Lần sửa cuối bởi bs.vuive, ngày 27-11-2011 lúc 07:55 PM. Lý do: In đậm

doctorone Đang Ngoại tuyến Banned

bs.vuive nói đúng đấy!