Chỉ định:



- Hạ sốt trong những trường hợp như sốt do thấp khớp, và các nhiễm trùng đường hô hấp khác.
Chống chỉ định:
Quá mẫn với paracetamol. Trường hợp thiểu năng tế bào gan.
Chú ý đề phòng:
Bệnh nhân bệnh gan, bệnh thận, nghiện rượu, suy dinh dưỡng, mất nước. Mang thai & cho con bú.
Tương tác thuốc:
Tránh uống rượu khi dùng thuốc. Lưu ý nếu phối hợp với thuốc khác cùng chứa paracetamol. Probenecid.
Tác dụng ngoài ý:
- Hiếm: hạ HA, tăng men gan.
- Rất hiếm: phát ban hoặc phản ứng dị ứng.
Liều lượng:
Truyền tĩnh mạch trong 15 phút. Khoảng cách >= 4 giờ giữa 2 lần truyền. Vị thành niên & người lớn > 50 kg: 1 g/lần (= 1 chai 100 mL), có thể 4 lần/ngày, liều tối đa 4 g paracetamol/ngày. Trẻ > 33 kg (khoảng 11 tuổi), vị thành niên & người lớn < 50 kg: 15 mg/kg/lần (= 1,5 mL dung dịch/1 kg), liều tối đa 60 mg paracetamol/1 kg/ngày.