Name:  EUXAMUS 100mg.jpg
Views: 661
Size:  2.9 KB
Tổng quan
- Dạng bào chế : Thuốc bột pha uống
- Quy cách đóng gói : Hộp 20 gói x 1,5g
- Nhà sản xuất : Công ty Cổ phần Dược Phẩm Euviphar
- Nhà phân phối : Công ty Cổ phần Dược Phẩm Euviphar

Thành phần

Acetylcystein ................................................ 100 mg
Tá dược vđ .................................................. ....... 1 gói


Chỉ định

- Dùng làm thuốc tiêu chất nhày trong bệnh nhày nhớt như xơ nang tuyến tụy, bệnh hô hấp có đờm nhày quánh như viêm phế quản cấp và mãn, làm sạch thường quy trong mở khí quản.
- Giải độc paracetamol khi quá liều.



Chống chỉ định

- Bệnh nhân quá mẫn với Acetylcystein và các thành phần của thuốc.
- Người có tiền sử hen (nguy cơ co thắt phế quản với tất cả các dạng bào chế của Acetylcystein).

Liều lượng

Cách dùng: Hòa tan bột thuốc vào một lượng nước vừa đủ.
Liều lượng:
- Dùng làm thuốc tiêu chất nhầy:
+ Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: uống 200 mg/lần, ngày 3 lần.
+ Trẻ em dưới 2 tuổi: uống 100 mg/lần, ngày 2 lần.
+ Trẻ em từ 2 – 6 tuổi: uống 200 mg lần, ngày 2 lần.

- Dùng làm thuốc giải độc paracetamol:
+ Uống liều đầu tiên 140 mg/kg cân nặng, dạng dung dịch 5%, sau cứ 4 giờ uống liều 70 mg/kg cân nặng và uống tổng cộng 17 lần (rất hiệu quả khi bị quá liều trong vòng 8 giờ, và kém hiệu quả khi quá liều paracetamol trên 15 giờ).