Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 61
Like Tree11Likes

Chủ đề: Trẻ dưới 1 tuổi bị táo bón và thiếu canxi nên ăn gì?

thuyduong123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Trẻ dưới 1 tuổi bị táo bón và thiếu canxi nên ăn gì?

Chào các mẹ! Nhà em có 2 bé, 1 bé 3 tuổi rưỡi và 1 bé mới hơn 9 tháng tuổi. Dạo này bé lớn thường xuyên bị táo bón còn bé 9 tháng thì bị thiếu canxi.

Vấn đề táo bón: Bình thường em vẫn bổ sung đều đặn cho con 1 hộp sữa chua/ngày thì tình trạng táo có cải thiện đôi chút, nhưng hôm trước em có đi học lớp “Nuôi con không dùng thuốc” của Dược sĩ Kiều Thị Hường thì được chị ấy chia sẻ rằng: Trẻ nhỏ không nên ăn nhiều sữa chua vì có thể làm ảnh hưởng đến sự bài tiết các chất dung môi trong dạ dày bé, làm giảm cảm giác thèm ăn, thậm chí ăn nhiều còn nguy cơ rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy. Đặc biệt là với trẻ dưới 1 tuổi, các mẹ không nên cho con ăn sữa chua sớm vì sẽ làm bé bị lạnh bụng. Từ hôm đó, em lại phân vân không biết có nên tiếp tục cho con ăn sữa chua mỗi ngày không, bé lớn thì vẫn tuần 2 - 3 hộp, nhưng bé bé em nghe lời khuyên bác sĩ thì cắt hẳn không cho ăn nữa. Sợ lạnh bụng.

Vấn đề thiếu canxi: Hôm trước bác sĩ cũng có khuyên là nên cho con ăn phô mai tươi vì có thể vừa bổ sung đầy đủ dưỡng chất, vừa cung cấp được lượng canxi phù hợp nhất với trẻ nhỏ. Tìm hiểu trên mạng thì hiện tại chỉ có 2 loại phô mai tươi là Susu và Helio, không biết nên mua loại phô mai tươi nào bây giờ hả các mẹ?

Mỗi lần thấy con nhăn nhó, đỏ hết mặt mày mỗi lần ngồi bô hay đêm hôm giữa mùa đông giật mình sờ thấy đầu và gáy con ướt sũng mồ hôi . Em lại đau lòng, xót con vô cùng! Các mẹ thông thái có kinh nghiệm chăm con hãy tư vấn giúp em nhé. Thank's các mẹ nhiều!
    Lần sửa cuối bởi thuyduong123, ngày 01-03-2017 lúc 12:58 PM.

tomhn's Avatar
    tomhn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Chào bạn, rất chia sẻ với bạn trong chuyện này. Mình cũng đã có 2 con, cũng đã từng trải qua rất nhiều giai đoạn stress vì vấn đề chế độ ăn uống rồi tiêu hóa của con như bạn. Nhiều lúc nghĩ mình “lực bất tòng tâm”, tâm lý muốn buông xuôi muốn ra sao thì ra nhưng rồi xót con lại lao đầu vào vắt óc suy nghĩ, tìm kiếm giải pháp.

Cũng may, mình được gặp 1 chuyên gia đầu ngành về dinh dưỡng cho trẻ nhỏ. Mình có thể chia sẻ với bạn 1 số kinh nghiệm như sau:

1, Đúng như bạn nói trẻ nhỏ ăn nhiều sữa chua không hề tốt như các mẹ vẫn nghĩ. Con đầu của mình do thiếu kiến thức và kinh nghiệm nên mình cho ăn sữa chua và hậu quả là bé hay bị lạnh bụng, tiêu hóa rất kém. Sang cu cậu thứ 2, mình mới có nhiều kinh nghiệm chăm con hơn. Mình thay thế hoàn toàn bằng phô mai tươi hoa quả. Mẹ nó lưu ý nhé, càng với những trường hợp trẻ bị táo bón hay thiếu canxi thì mẹ càng nên thay thế phô mai tươi cho con vì trong phô mai tươi có rất nhiều dưỡng chất, vitamin thiết yếu cho cơ thể trẻ. Mình thấy trên thị trường hiện nay có nhiều loại phô mai nhưng phô mai tươi thì chỉ có 2 loại của Susu và Helio. Nhưng Susu chỉ có phô mai tươi thường, còn Helio lại mới ra loại phô mai tươi Helio vị dâu tây rất thơm hợp với khẩu vị của trẻ nhỏ, thành phần dưỡng chất lại rất ok, đầy đủ, thậm chí trong phô mai tươi Helio còn có khoảng 30% là sữa chua nhưng được kết hợp với tỉ lệ phù hợp, đủ để kich thích tiêu hóa, không gây tác dụng phụ mà lại bổ sung được dưỡng chất, giúp trẻ ngừa táo bón. Trộm vía con mình rất thích, ăn thun thút luôn. Bạn có thể tham khảo loại này mua thử cho con ăn xem sao nhé!

2, Thiếu canxi trẻ sẽ thường xuyên bị mệt mỏi, ảnh hưởng đến sự phát triển của xương về sau. Nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá. Trước mắt có thể bổ sung canxi cho con bằng phô mai tươi, các loại thực phẩm giàu canxi, thường xuyên cho trẻ tắm nắng trong khung giờ an toàn. Tuyệt đối không nên cho bé uống thuốc bổ sung canxi khi chưa có sự hướng dẫn của bác sĩ nhé. Vì thừa canxi cũng không hề tốt chút nào đâu.

thienannguyen's Avatar
    thienannguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Trích dẫn Gửi bởi tomhn Xem bài viết
    Chào bạn, rất chia sẻ với bạn trong chuyện này. Mình cũng đã có 2 con, cũng đã từng trải qua rất nhiều giai đoạn stress vì vấn đề chế độ ăn uống rồi tiêu hóa của con như bạn. Nhiều lúc nghĩ mình “lực bất tòng tâm”, tâm lý muốn buông xuôi muốn ra sao thì ra nhưng rồi xót con lại lao đầu vào vắt óc suy nghĩ, tìm kiếm giải pháp.

Cũng may, mình được gặp 1 chuyên gia đầu ngành về dinh dưỡng cho trẻ nhỏ. Mình có thể chia sẻ với bạn 1 số kinh nghiệm như sau:

1, Đúng như bạn nói trẻ nhỏ ăn nhiều sữa chua không hề tốt như các mẹ vẫn nghĩ. Con đầu của mình do thiếu kiến thức và kinh nghiệm nên mình cho ăn sữa chua và hậu quả là bé hay bị lạnh bụng, tiêu hóa rất kém. Sang cu cậu thứ 2, mình mới có nhiều kinh nghiệm chăm con hơn. Mình thay thế hoàn toàn bằng phô mai tươi hoa quả. Mẹ nó lưu ý nhé, càng với những trường hợp trẻ bị táo bón hay thiếu canxi thì mẹ càng nên thay thế phô mai tươi cho con vì trong phô mai tươi có rất nhiều dưỡng chất, vitamin thiết yếu cho cơ thể trẻ. Mình thấy trên thị trường hiện nay có nhiều loại phô mai nhưng phô mai tươi thì chỉ có 2 loại của Susu và Helio. Nhưng Susu chỉ có phô mai tươi thường, còn Helio lại mới ra loại phô mai tươi Helio vị dâu tây rất thơm hợp với khẩu vị của trẻ nhỏ, thành phần dưỡng chất lại rất ok, đầy đủ, thậm chí trong phô mai tươi Helio còn có khoảng 30% là sữa chua nhưng được kết hợp với tỉ lệ phù hợp, đủ để kich thích tiêu hóa, không gây tác dụng phụ mà lại bổ sung được dưỡng chất, giúp trẻ ngừa táo bón. Trộm vía con mình rất thích, ăn thun thút luôn. Bạn có thể tham khảo loại này mua thử cho con ăn xem sao nhé!

2, Thiếu canxi trẻ sẽ thường xuyên bị mệt mỏi, ảnh hưởng đến sự phát triển của xương về sau. Nhưng bạn cũng đừng lo lắng quá. Trước mắt có thể bổ sung canxi cho con bằng phô mai tươi, các loại thực phẩm giàu canxi, thường xuyên cho trẻ tắm nắng trong khung giờ an toàn. Tuyệt đối không nên cho bé uống thuốc bổ sung canxi khi chưa có sự hướng dẫn của bác sĩ nhé. Vì thừa canxi cũng không hề tốt chút nào đâu.
    Phô mai tươi và phô mai thường có khác nhau ạ mẹ? Em lâu nay vẫn cho con ăn phô mai nhưng cứ mua cho con ăn thôi còn không biết là phô mai cũng phân ra 2 loại như vậy.

maimummim's Avatar
    maimummim Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bé nhà mình cũng đang bị thiếu canxi, đã mất đống tiền mua thuốc, sữa các kiểu mà cơ thể chẳng hấp thụ được bao nhiêu, thiếu vẫn hoàn thiếu, còi vẫn hoàn còi.

leepham Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi thienannguyen Xem bài viết
    Phô mai tươi và phô mai thường có khác nhau ạ mẹ? Em lâu nay vẫn cho con ăn phô mai nhưng cứ mua cho con ăn thôi còn không biết là phô mai cũng phân ra 2 loại như vậy.
    Như phô mai con bò cười là phô mai thường mn ạ. Loại này bọn nhóc nhà em không khoái lắm, toàn phải ép ăn thôi. Hôm đi siêu thị vô tình thấy có loại phô mai tươi Helio vị dâu. Em nghĩ mix thêm vị hoa quả kiểu gì trẻ con nó cũng thích ăn hơn nên mua thử. Trộm vía, bọn trẻ nhà em nó lại hợp với cái vị này, giờ tự nguyện ăn phô mai mà không phải ép nữa.

muabongmay's Avatar
    muabongmay Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chị cũng cho con ăn phô mai tươi Helio ạ? Bé nhà em cũng đang ăn loại này. Trộm vía con ăn tốt lắm ạ! Mỗi ngày em cho con ăn 1 hũ, trộm vía chẳng hôm nào thừa ), cứ đút vào miệng là nuốt thôi. Trộm vía mỗi ngày mình cho con ăn 1 hộp chứ ko cho ăn thêm sữa chua mà bé nhà em tiêu hóa cũng tốt lắm, không bị táo bón hay ị chảy, ngày đi 1 lần đều đặn. hihi
    bibitrang likes this.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Không phải cứ đổ mồ hôi là thiếu canxi đâu nhé các bà mẹ. Cho bé ăn uống đầy đủ chất, cho bé ra ngoài nắng thì cũng đã bổ sung canxi đáng kể rồi, dùng thuốc thì nên theo chỉ định của bs !
    thuyduong123 likes this.

Dạ em cảm ơn chị, đúng là nỗi lòng của những người làm mẹ, chỉ có ai đứng vào hoàn cảnh chị em mình khi con vừa còi, vừa táo bón, thiếu chất đủ các kiểu thì mới hiểu được chị nhỉ? Phô mai tươi loại chị nói là hàng Việt Nam mình hay hàng nhập khẩu vậy chị? Giá rổ thế nào? Chị mua ở đâu vậy ạ?

Trích dẫn Gửi bởi maimummim Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng đang bị thiếu canxi, đã mất đống tiền mua thuốc, sữa các kiểu mà cơ thể chẳng hấp thụ được bao nhiêu, thiếu vẫn hoàn thiếu, còi vẫn hoàn còi.
    Bé nhà mẹ nó bao nhiêu tuổi rồi, cũng bị thiếu canxi ạ, mn có đưa con đi khám ở đâu không. Em đưa bé đi khám thì bác sĩ bảo bé còn nhỏ, không nên uống thuốc bổ sung canxi, chịu khó cho con tắm nắng để hấp thụ vitamin D và bổ sung đủ dưỡng chất cho con. Tốt nhất nên cho con ăn phô mai tươi, cháo cá hồi...mà bé nhà em còn bé, hông thích ăn cháo mấy, còn phô mai tươi em đang nhờ các mẹ tư vấn xem loại nào bổ sung canxi tốt nhất đây ạ.

tmvhathanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi maimummim Xem bài viết
    Mn cho con uống viên bổ sung canxi á, có được bác sĩ chỉ định chưa mà cho con uống thuốc vậy? Ngày trước con em cũng bị thiếu canxi nhưng bác sĩ không cho uống thuốc đâu, bác sĩ khuyên nên cho con ăn nhiều phô mai tươi, cá, trứng, sữa và đặc biệt là bổ sung vitamin D để cơ thể hấp thu canxi dễ dàng hơn. Tuyệt đối không nên cho trẻ uống thuốc bổ sung canxi quá sớm vì có nguy cơ thừa canxi. Mà các mẹ biết rồi đấy, thừa canxi còn nguy hiểm hơn vì sẽ gây ra các bệnh sỏi thận, tăng canxi máu, chậm phát triển chiều cao.

vanle87 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Ngày trước mình mua phô mai con bò cười cho con nhưng hình như nó hơi bị đặc, hương vị lại không hấp dẫn lắm nên con không thích, chẳng chịu ăn gì cả, từ ngày đổi sang phô mai tươi Helio bé ăn ngoan lắm. Với cả khi mua loại này luôn có quà tặng đi kèm các mẹ ạ, yêu ghê 

kinhkoong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, chỉ 1 vấn đề thừa thiếu canxi thôi mà đã đau hết cả đầu rồi các mẹ nhỉ.

tmvhathanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi kinhkoong Xem bài viết
    Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, chỉ 1 vấn đề thừa thiếu canxi thôi mà đã đau hết cả đầu rồi các mẹ nhỉ.
    Đúng vậy đó bạn, canxi thừa hay thiếu đều không tốt cho trẻ. Nếu hấp thu đủ canxi, trẻ sẽ có khung xương chắc khỏe khi trưởng thành. Ngược lại, thiếu canxi kéo dài sẽ dẫn đến bị còi xương, chậm lớn. Tùy thuộc vào mức độ thiếu canxi ở trẻ nặng hay nhẹ mà dẫn đến những biểu hiện bệnh lý khác nhau. Nhẹ thì khi ngủ trẻ hay bị giật mình kèm theo những cơn khóc thét, co cứng toàn thân, đỏ và tím mặt. Trẻ thường khóc kéo dài nhiều giờ, thậm chí là suốt đêm.
    Ở những trường hợp thiếu canxi nặng, có thể ngưng thở và thở mạnh, tăng nhịp tim và có thể gây suy tim. Thiếu canxi kéo dài sẽ ảnh hưởng đến xương, gây còi xương sớm, biến dạng xương, gù vẹo cột sống. Các biến dạng về xương như khi trẻ lớn lên đầu có hình cá trê hoặc méo một bên, ngực lép kiểu ức gà, lưng gù, chân cong, răng hô, tướng đi chữ bát…có thể trở thành vĩnh viễn nếu không điều trị kịp thời.
    Canxi rất cần thiết cho cơ thể nhưng thiếu hoặc thừa canxi cũng làm ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Có nhiều bà mẹ vì muốn con mình cao lớn hơn, đã lạm dụng nhiều thuốc mà không biết rằng có nguy cơ hại cho con. Thừa canxi có thể gây các biến chứng từ nhẹ đến nặng như ăn không ngon miệng, táo bón, buồn nôn, mệt mỏi, đau cơ, đau xương, tiểu nhiều làm mất nước. Nếu quá thừa, lượng canxi không hấp thu hết có thể tích tụ gây vôi hóa thận, sỏi mật, giảm chức năng thận, giảm hấp thu các chất khoáng như sắt, kém, magie, photpho…tăng canxi trong máu.

kinhkoong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi tmvhathanh Xem bài viết
    Đúng vậy đó bạn, canxi thừa hay thiếu đều không tốt cho trẻ. Nếu hấp thu đủ canxi, trẻ sẽ có khung xương chắc khỏe khi trưởng thành. Ngược lại, thiếu canxi kéo dài sẽ dẫn đến bị còi xương, chậm lớn. Tùy thuộc vào mức độ thiếu canxi ở trẻ nặng hay nhẹ mà dẫn đến những biểu hiện bệnh lý khác nhau. Nhẹ thì khi ngủ trẻ hay bị giật mình kèm theo những cơn khóc thét, co cứng toàn thân, đỏ và tím mặt. Trẻ thường khóc kéo dài nhiều giờ, thậm chí là suốt đêm.
    Ở những trường hợp thiếu canxi nặng, có thể ngưng thở và thở mạnh, tăng nhịp tim và có thể gây suy tim. Thiếu canxi kéo dài sẽ ảnh hưởng đến xương, gây còi xương sớm, biến dạng xương, gù vẹo cột sống. Các biến dạng về xương như khi trẻ lớn lên đầu có hình cá trê hoặc méo một bên, ngực lép kiểu ức gà, lưng gù, chân cong, răng hô, tướng đi chữ bát…có thể trở thành vĩnh viễn nếu không điều trị kịp thời.
    Canxi rất cần thiết cho cơ thể nhưng thiếu hoặc thừa canxi cũng làm ảnh hưởng đến sức khỏe của bé. Có nhiều bà mẹ vì muốn con mình cao lớn hơn, đã lạm dụng nhiều thuốc mà không biết rằng có nguy cơ hại cho con. Thừa canxi có thể gây các biến chứng từ nhẹ đến nặng như ăn không ngon miệng, táo bón, buồn nôn, mệt mỏi, đau cơ, đau xương, tiểu nhiều làm mất nước. Nếu quá thừa, lượng canxi không hấp thu hết có thể tích tụ gây vôi hóa thận, sỏi mật, giảm chức năng thận, giảm hấp thu các chất khoáng như sắt, kém, magie, photpho…tăng canxi trong máu.
    Ui thừa canxi cũng nguy hiểm không kém so với thiếu canxi . Trộm vía, em nuôi con không nghiên cứu nhiều sách vở, chỉ được mấy chị ở cơ quan truyền cho 1 số kinh nghiệm thôi. Bé em mới ăn dặm, cũng may em chưa cho ăn sữa chua sớm, chỉ ăn phô mai tươi Helio, bà nội lại hay nấu cháo cá hồi + hay đưa con đi tắm nắng buổi sáng nên trộm vía bé phát triển khỏe mạnh, kháu khỉnh lắm.

bsvuive Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn cho bé uống vitamin D đi. Còn việc thiếu canxi thì phải đi bs để uống cho đúng liều lượng mỗi bé nhé !
    quynhle8770 likes this.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 26-11-2012, 07:09 PM

Tag của Chủ đề này