Kết quả 1 đến 6 của 6
    hotboy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation Tư vấn về việc đi hiến máu nhân đạo ?

Chào mọi người, rm đang định đi hiến máu, em xưa giờ chưa tham gia hiến máu lần nào hết mặc dù có biết nhiều đợt có phong trào này, 1 phần là do vào ngày đó em đang bị ốm, thể trạng không tốt, 2 là em nhát gan nữa.

Nay em có 1 số câu hỏi nhờ mọi người tư vấn giúp:

1. Ở Tp. HCM thì nên đến đâu hiến máu và nơi đâu tiếp nhận hiến máu.
    2. Mức tối thiểu ít nhất cho một đơn vị máu/1 lần hiến là bao nhiêu ml ?
    3. Có phải khám hay xét nghiệm gì trước lúc hiến máu không ? hay cứ đến thấy thể trạng khỏe là hiến.
    4. Nghe nói hiến máu sẽ được cho biết nhóm máu của mình thuộc loại nào miễn phí phải không ?
    5. Quyền lợi của người đi hiến máu (tiền mặt, phí đi lại, quà bồi dưỡng,... nếu có)

Em xin cám ơn nhiều.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi hotboy Xem bài viết
    Chào mọi người, rm đang định đi hiến máu, em xưa giờ chưa tham gia hiến máu lần nào hết mặc dù có biết nhiều đợt có phong trào này, 1 phần là do vào ngày đó em đang bị ốm, thể trạng không tốt, 2 là em nhát gan nữa.

Nay em có 1 số câu hỏi nhờ mọi người tư vấn giúp:

1. Ở Tp. HCM thì nên đến đâu hiến máu và nơi đâu tiếp nhận hiến máu.
    2. Mức tối thiểu ít nhất cho một đơn vị máu/1 lần hiến là bao nhiêu ml ?
    3. Có phải khám hay xét nghiệm gì trước lúc hiến máu không ? hay cứ đến thấy thể trạng khỏe là hiến.
    4. Nghe nói hiến máu sẽ được cho biết nhóm máu của mình thuộc loại nào miễn phí phải không ?
    5. Quyền lợi của người đi hiến máu (tiền mặt, phí đi lại, quà bồi dưỡng,... nếu có)

Em xin cám ơn nhiều.
    1/ Bạn có thể đến bv Truyền máu huyết học 118 Hồng Bàng Q5 hoặc các cơ sở y tế đang có đợt tiếp nhận hiến máu.
    2/ Mức tối thiểu hiến máu là 1 đơn vị máu = 250ml
    3/ Bạn chỉ việc hiến máu khi khỏe, việc xét nghiệm máu sẽ do cơ sở tiếp nhận thực hiện sau đó,
    4/ Bạn sẽ được xét nghiệm nhóm máu (hệ ABO, hệ Rh), HIV, virus viêm gan B, virus viêm gan C, giang mai, sốt rét. Bạn sẽ được thông báo kết quả, được giữ kín và được tư vấn (miễn phí) khi phát hiện ra các bệnh nhiễm trùng nói trên.
    5/ Quyền lợi và chế độ đối với người hiến máu tình nguyện theo Thông tư số 33/2014/TT - BYT ngày 27 tháng 10 năm 2014 của Bộ Y tế Quy định giá tối đa và chi phí phục vụ cho việc xác định giá một đơn vị máu toàn phần, chế phẩm máu đạt tiêu chuẩn:
    - Được khám và tư vấn sức khỏe miễn phí.
    - Được kiểm tra và thông báo kết quả các xét nghiệm máu (hoàn toàn bí mật): nhóm máu, HIV, virut viêm gan B, virut viêm gan C, giang mai, sốt rét. Trong trường hợp người hiến máu có nhiễm hoặc nghi ngờ các mầm bệnh này thì sẽ được Bác sỹ mời đến để tư vấn sức khỏe.
    - Được bồi dưỡng và chăm sóc theo các quy định hiện hành:
    + Phục vụ ăn nhẹ tại chỗ: tương đương 35.000 đồng.
    + Hỗ trợ chi phí đi lại (bằng tiền mặt): 45.000 đồng.
    + Nhận quà tặng (bằng hiện vật) nhằm động viên, khuyến khích đối với người hiến máu toàn phần tình nguyện:
    Một đơn vị máu thể tích 250 ml: 100.000 đồng;
    Một đơn vị máu thể tích 350 ml: 150.000 đồng;
    Một đơn vị máu thể tích 450 ml: 180.000 đồng.

+ Được cấp giấy chứng nhận hiến máu tình nguyện của Ban chỉ đạo hiến máu nhân đạo Tỉnh, Thành phố. Ngoài giá trị về mặt tôn vinh, giấy chứng nhận hiến máu có giá trị bồi hoàn máu, số lượng máu được bồi hoàn lại tối đa bằng lượng máu người hiến máu đã hiến. Giấy Chứng nhận này có giá trị tại các bệnh viện, các cơ sở y tế công lập trên toàn quốc.

thuabacsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

mình thì hiến máu mấy lân rùi

hoasimt's Avatar
    hoasimt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn hiến máu tối thiểu là 250ml nhé! Bạn cứ đến người ta sẽ xét nghiệm nhanh xem bạn có hiến được không? Sau khi hiến máu 1 thời gian họ sẽ báo kết quả nhóm máu và máu của bạn có vấn đề gì không để trả lại cho bạn.

hoasu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Đang ở
    ĐắkLăk

mức tối thiểu với nữ là 250ml, nam là 300ml bạn sẽ được khám về cân nặng, huyết áp và một số điều kiện khác đủ tiêu chuẩn sẽ đc lấy, lấy xong đc bồi dường đồ ăn, quà, tiền (nếu có nhung chút gọi là động viên) và giấy xác nhận, giấy này bạn giữ lại sau này nêu bạn hoặc ng thân cần máu sẽ đc ưu tiên, Trk mình cũng sợ như bạn nhưng hiến nhiều rùi quen, mình hiến đc 5 lần rùi

hoangphu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội phố

Hiến máu cứu người là 1 nghĩa cử cao đẹp ạ