Kết quả 1 đến 6 của 6
    anhlucky2 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Wink Cần trợ giúp mổ mắt lasik

Chào bác sỹ, mình năm nay 29 tuổi bị cận từ nhỏ. nay mỗi mắt khoảng 6,5 độ. cũng 2 năm nay độ cận không thay đổi. vậy cho hỏi giờ mình mổ mắt cận được chưa?

mình muốn mổ lasik thì chi phí ở bv mắt tphcm khoảng bao nhiêu bác sỹ ?

và sau khi mổ có các biến chứng gì như cận trở lại hay chói sáng, hoặc mắt không đều không bác sỹ ?

xin cám ơn bác sỹ

nguyenvietvan31 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Trích dẫn Gửi bởi anhlucky2 Xem bài viết
    Chào bác sỹ, mình năm nay 29 tuổi bị cận từ nhỏ. nay mỗi mắt khoảng 6,5 độ. cũng 2 năm nay độ cận không thay đổi. vậy cho hỏi giờ mình mổ mắt cận được chưa?

mình muốn mổ lasik thì chi phí ở bv mắt tphcm khoảng bao nhiêu bác sỹ ?

và sau khi mổ có các biến chứng gì như cận trở lại hay chói sáng, hoặc mắt không đều không bác sỹ ?

xin cám ơn bác sỹ
    Chào bạn, trước khi mổ lasik bạn cần đến bệnh viện để kiểm tra các điều kiện cần và đủ để tiến hành phẫu thuật.

Chi phí cho một lần mổ dao động từ 17 triệu đến 70 triệu đồng và Bảo hiểm y tế không chi trả cho việc phẫu thuật này.

Sau khi mổ thì tất nhiên mắt bạn sẽ sáng trở lại, và biến chứng rất thấp bạn ạ.

Tuy nhiên tác dụng phụ sau khi phẫu thuật rất nhiều, lasik là phương pháp phẫu thuật mắt hiện đại nhưng không được khuyến khích sử dụng ở nhiều nước trên thế giới. Sau khi phẫu thuật bạn có thể gặp phải các triệu chứng như: Đứt vạt, rách vạt, thủng vạt, nhăn vạt, vạt không dính, hoại tử vạt, cắt vạt không hoàn toàn các tai biến này thường ít gặp, và nếu có xảy ra thì bệnh nhân cũng khó mà biết được nếu nó không biểu hiện rõ ngay lúc đó. Một số nghiên cứu trên thế giới cho thấy, có tới 1/3 số người sau mổ gặp vấn đề khi nhìn về đêm, số khác lại nhìn một hoá hai, đa số bị khô mắt, giảm phản xạ của mắt. Trên thực tế, lasik chỉ làm giảm độ cận chứ không giải quyết được triệt để. Đặc biệt những người cận trên 10 độ thì tỉ lệ tái phát rất cao, số người phải quay lại đeo kính cũng nhiều, và khi đeo lại thì thị lực không còn đạt 10/10 nữa. Một khi đã bị chấn thương sau mổ (nhất là trong các ngành nghề có khả năng chấn thương cao: quân đội, công an…) thì khả năng khôi phục thị lực hầu như bằng không. Ở Mỹ thậm chí đã có người tự tử do quá mệt mỏi với những biến chứng sau mổ. Tuy nhiên, ở Việt Nam, chưa hề có một nghiên cứu thực sự nào thống kê về vấn đề này.

Bạn nên hiểu cận thế này: do thủy tinh thể bị kéo giãn và bị dài quá mức bạn ạ. Còn phẫu thuật lasik chỉ tác động vào giác mạc mà không hề tác động đến thủy tinh thể nên theo tôi việc mổ lasik chỉ thay cặp kính bên ngoài bằng cặp kính sát mắt mà thôi. Lasik bản chất là điều chỉnh giác mạc để biến nó thành một chiếc kính mới sao cho thẩm mỹ hơn thôi bạn ạ.

Trước khi mổ bạn nên suy nghĩ thật kỹ trước khi tiến hành phẫu thuật bạn ạ, các bác sĩ nơi bạn mổ sẽ không nói rõ những hậu quả như chúng tôi đâu bạn ạ. Với lợi nhuận cao từ việc phẫu thuật lasik này thì có lẽ nhiều bác sĩ sẽ bỏ qua lương tâm nghề nghiệp mà tiến hành làm như vậy với các bệnh nhân của mình.

Tôi chỉ khuyên bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi chọn mổ lasik nhé, tôi hiện đang theo học y học cổ truyền nên có thể những lời trên chưa thực sự đáng tin cậy hay đụng chạm tới nhiều bác sĩ. Nhưng với lương tâm nghề nghiệp và 9 điều y huấn cách ngôn của Hải Thượng Lãn Ông thì tôi cần trình bày tất cả những hiểu biết của mình về vẫn đề nào đó để phục vụ người bệnh.

Chúc bạn có quyết định đúng đắn nhất trước khi tiến hành phẫu thuật.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn nguyenietvan31 tư vấn khá đủ rồi nhưng tôi cũng muốn bổ sung thêm rằng biến chứng thì tất nhiên không ai muốn cả và không phải mọi ca đều có biến chứng. Bạn chỉ cần cân nhắc lợi hại thiệt hơn mà quyết định thôi !

hoasimt's Avatar
    hoasimt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mổ cận phải giữ cẩn thận không là dễ bị lại lắm

nguyenbao Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

vẫn có nguy cơ tái lại bạn ah

hoangphu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Đang ở
    Hà Nội phố

bạn phải đi khám mới biết có đủ tiêu chuẩn mổ ko

Các Chủ đề tương tự

1. Hậu phẫu lasik
    Bởi pr0mjnhnghja trong diễn đàn Thảo Luận Chung
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 05-09-2016, 08:37 PM
  2. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 29-05-2015, 08:08 PM
  3. Mổ cận thị bằng phương pháp Lasik có an toàn không?
    Bởi hoacodai trong diễn đàn Nhãn Khoa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 25-02-2013, 10:25 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 08-06-2011, 11:04 AM
  5. Lasik and Beyond Lasik Wavefront Analysis and Customized Ablations
    Bởi lucky_star trong diễn đàn Tài Liệu Tham Khảo
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-10-2010, 07:01 PM

Tag của Chủ đề này