Trang 1 của 31 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 456
Like Tree16Likes

Chủ đề: Sân chơi giao lưu các bệnh nhân tâm thần...Mời các bạn vào cùng nhau chia sẻ, trao đổi, chuyện trò, chat chit, tâm sự để vơi bớt những gánh nặng bệnh tật

niemtin Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Sân chơi giao lưu các bệnh nhân tâm thần...Mời các bạn vào cùng nhau chia sẻ, trao đổi, chuyện trò, chat chit, tâm sự để vơi bớt những gánh nặng bệnh tật

Chào các bạn,

Với mong muốn tạo ra một cầu nối hữu ích cho những bạn hay online. Mình tạo ra topic này để các bệnh nhân chúng mình vào ghé chơi, coi như là nơi thư giãn, vơi bớt tâm sự buồn vui, gần gũi nhau hơn, chia sẻ động viên, giúp đỡ nhau phục hồi. Có một thực tế là box này nói nhiều về các loại thuốc nhưng lại chưa có một sân chơi để mọi người gắn kết nhau, cùng nhau làm quen, chia sẻ những khó khăn trong cuộc sống. Vì người mắc bệnh tâm thần phân liệt sẽ bị hạn chế về năng lực, vậy tại sao chúng ta không xích lại gần nhau, tạo ra một hiệp hội, và xa hơn là những hoạt động offline thiết thực để vực dậy tinh thần, có thể tổ chức cùng nhau các hoạt động vui chơi, phục hồi chức năng, tìm kiếm những tấm lòng đồng cảm, để cuộc sống này vơi bớt u sầu, sống có ý nghĩa hơn. Đơn giản bạn hãy bắt đầu lên tiếng kết bạn ở đây, bạn không cô đơn, không có một mình. Hãy vào đây tâm sự cho vơi bớt nỗi lòng và xa hơn chúng ta sẽ cùng nhau tổ chức nhiều hoạt động nếu hội này phát triển. Hãy ủng hộ tôi thành lập hội những người bạn tâm thần phân liệt giúp đỡ nhau để cuộc sống có ý nghĩa hơn

Hôm nay mình lại dậy muộn. Thực ra là tối qua giấc ngủ có vấn đề, mình có chút ảm ảnh. Chồng lại đi làm về muộn. 11.30 mới về. Nhưng may là mình bổ sung thêm 1/2 viên diazepam nên có vẻ ngủ được hơn.
    Buổi sáng chắc mình tỉnh dậy sớm, nhưng không có cảm giác muốn ra khỏi giường, cứ nằm lỳ ở đó. Tính ra từ lúc tỉnh cho tới lúc dậy hẳn có khi mất 2.30 tiếng. Mình tự hỏi sao mình lại có cảm giác lười biếng không muốn ra khỏi giường như thế. Nhưng cơ thể cứ trì trệ. Mình thấy mình không khỏe lắm. Các cơ yếu, cơ chân thì quá yếu. Bằng chứng là mình đi tập aerobic mà không làm được mạnh các động tác về chân, chân mình lại thỉnh thoảng bị run. Hay là mình bị hội chứng Parkinson do tác dụng của thuốc. Không thể như vậy. Mặc dù trên tờ hướng dẫn đi kèm với thuốc có ghi các tác dụng phụ nhưng bác sĩ chữa cho mình một mực khẳng định là không.
    Hôm nay lại là một ngày trong chuỗi ngày tẻ nhạt của mình. Mỗi ngày mình cứ hi vọng, hi vọng vào tình trạng của mình sẽ cải thiện hơn. Mình sẽ cố gắng ghi lại để cho đỡ quên, vì mình có vẻ rất hay quên, không biết có phải do tác dụng phụ của thuốc nữa hay không. Vậy là khoảng 8.30 thì 2 vợ chồng dậy. Sau đó mình có đi vệ sinh và lại sang phòng bên ngủ tiếp. Được một lúc thì chồng lại sang nựng dậy, rủ đi ăn rồi uống cafe. Rồi thì mình cũng miễn cưỡng dậy. Sau đó chồng dặn là chồng đi tắm một chút và mình đừng nằm xuống nhé. Nhưng mình lại nằm rồi. Có cảm giác người mình cứ thiếu ý chí thế nào ấy. Bác sĩ bảo thiếu ý chí, thiếu động lực là do cái bệnh. Quả thật mình vẫn cố tự chủ nhưng sao mà khó thế.
    Rồi thì loanh quanh một lúc hai vợ chồng cũng ra khỏi nhà. Hôm nay lại ăn phở, vẫn như mọi khi. Cảm xúc của mình vẫn bình bình, có vẻ như mọi thứ đang trôi qua, mình đang tồn tại chứ không phải là đang sống thật đầy sức sống. Vì mọi thứ cứ trôi qua và lờ đờ như chính cái vẻ ngoài của mình. Làm sao mà cải thiện đây nhỉ. Mình đi theo chồng mà cứ như là nam châm thôi, không có cảm nhận gì hết. Mặc dù mình đã uống oxedept (thuốc chống trầm cảm) nhưng mình vẫn cảm thấy cảm giác không được thật cho lắm.
    Sau đó chồng đi mua tờ báo mua và bán. Hai vợ chồng ngồi bệt ở ven hồ, bố đạp xe đi qua cười. Mình về nhà lại đặt lưng xuống giường. Chồng bảo mệt không muốn đi làm chỉ muốn ngủ. Nhưng rồi lại tạm biệt vợ để đi làm. Mình lại nằm ì ra đấy. Nghĩ ngợi miên man. Một lúc thì cậu bạn ở Mỹ gọi. Như được nhấc ra khỏi giường, mình tỉnh táo hẳn. Nói chuyện cũng hoạt bát hơn. Sau đấy mình đi xông mũi, uống thuốc bắc, khâu cúc áo, ăn yến, đi lại lờ đờ một chút và ngồi viết những dòng này.
    Chà, cũng lắm chuyện phết nhỉ, nhưng có vẻ cũng luẩn quẩn phết.
    Coi như là nhật ký vậy, mọi người đừng cười mình nhé.

Chiều,
    Bố gọi mình xuống ăn cơm, cơm nước bao giờ cũng thế. Trưa thì bố, chiều thì mẹ. Mình thật là chây ì, phải để có người phục vụ cơm nước cho. Nhưng mà thực sự mình chả muốn động tay vào cái gì. Mình không hiểu tại sao lại như thế nữa. Thực sự là không MUỐN, cảm thấy chán nản vì tình trạng bệnh tật của mình. Ăn xong lại thấy mệt nên leo lên giường. Sao mà mình hay mệt thế. Tinh thần mình sa sút nghiêm trọng. Nằm thực ra là nằm đấy mà có ngủ được đâu. Cứ thế mình nằm đến 3h. Xuống bếp đã thấy mẹ gọt hoa quả, thế là cũng ăn vài miếng. Nghĩ bụng cũng đã đến lúc xông mũi, thế là lại xông, rồi uống thuốc bắc. Thế là đã hết hai chai thuốc.
    Tối nay có cái hẹn đến nhà bạn và lại ăn cơm. Hôm nay không biết có đi bộ công viên được không. Sao mà mình mãi chả khỏe lên gì cả huhu

Huhu, không có ai vào giao lưu à, ít nhất là chia sẻ về kinh nghiệm dùng thuốc.
    Hiện nay mình đang dùng theo đơn như sau
    1. sernal 2mg 1 viên, uống tối (9h)
    2. oxedep 20mg, 1 viên tối (9h)
    3. ginkgobiloba 20mg, 4 viên, sáng 2 chiều 2
    Có bạn nào dùng thuốc như mình không? Các bạn có gặp tác dụng phụ không? Dạo này trí nhớ mình giảm sút, không biết có phải do tác dụng phụ của thuốc không nữa.

Nhật ký hàng ngày.
    Mình thật là đáng trách, sáng nay mình lại dậy muộn, thật chả có động lực gì. Đôi lúc mình ước có phép màu xảy ra. Và mình bỗng dưng khỏe mạnh minh mẫn. Dường như mình không muốn đối mặt với thực tại. Xem lại những sự kiện khoảng 4 tháng trước, thì mình vẫn khỏe mạnh bình thường, có sao đâu nhỉ, hay tại do mình bị sảy thai dẫn đến sang chấn tâm lý, hay do mình dùng thuốc. Mình quả thật rối trong mớ bòng bong. Mình mới dùng thuốc có 3 tháng thôi và sức khỏe suy giảm từ sau khi mình sảy thai tức là cách đây gần 2 tháng. Mình bị các hiện tượng xoang mũi, khó thở, rồi lại hút thai nữa nên tâm lý bị ảnh hưởng chăng. Cách gì để phục hồi đây?

Mình hiện tại yếu đuổi như đứa trẻ lên 3, hầu như sợ, hay không tự mình làm được gì cả và phụ thuộc vào người khác. Yếu đuối về tinh thần. Còn một chuyện nữa là mình có ý định đổi bác sĩ chữa bệnh. Mình đã theo bác sĩ này được hơn 10 năm và mình cũng biết các tác dụng phụ của thuốc, bỏ bác sĩ này đi mình thấy không an tâm lắm và cũng không thấy tự tin. Liệu chuyển từ bác sĩ bên Bạch Mai sang bác sĩ viện 103 có đỡ hơn không? Bác sĩ mới này thấy bảo là giáo sư, chị giới thiệu cho mình thì bảo là bác sĩ giỏi lắm. Nhưng mình lại mâu thuẫn. Vì mình biết thuốc cho bệnh này quanh đi quẩn lại cũng chỉ có mấy loại, và đều có tác dụng phụ hết. Mình lại rơi vào cái vòng lăn tăn sợ dùng thuốc. Hay chuyển qua dùng thuốc bắc nhỉ. Chuyển hẳn dùng thuốc bắc, liệu có được không?

Tối hôm qua mưa, mát trời, thời tiết thay đổi mình cảm thấy phấn chấn lên, đã định bỏ không uống thuốc rồi thế nào lại dùng lại. Vì cơ thể mình không được khỏe lắm, tâm trí cũng không minh mẫn, nên không quyết đoán được. Mưa nên việc đến nhà một đứa bạn bị hoãn lại và tối thì bố mẹ bàn về việc nhà cửa, nhưng mình lại mệt, uống thuốc và đi ngủ sớm để sáng nay lại dậy muộn, đi ăn, uống thuốc bắc, xông thuốc...Lại một vòng quay luẩn quẩn không biết đến bao giờ mới thoát khỏi. Nhưng mình vẫn hi vọng chính vì vậy mình mới đặt tên nick cho diễn đàn này là niemtin. Hi vọng một ngày mình lại đi làm bình thường.

Ai đánh thuế những ước mơ nhỉ. Với mình là sức khỏe trở lại như hồi cách đây 3,4 tháng. Mới có một khoảng thời gian ngắn thế thôi mà bao nhiêu những biến cố về sức khỏe.
    Và mình cũng mong có nhiều người vào chia sẻ với mình ở diễn đàn này.

Thế là bữa nay là bữa thứ 2 mình ăn 3 bát, kể từ tối hôm qua. Cố gắng phấn đấu ăn nhiều cho khỏe, ít ra là mình đã ăn tăng được gấp rưỡi rồi. Thêm nữa là cái trò tâng bóng của mình, kể cũng có cái tập trung mà giết thời gian bắt đầu từ hôm nay. Hôm nay thì mình đã tâng được 12 quả, kiểm soát bóng không được tốt lắm, nhưng cứ thử xem sao nhỉ. Tự dưng lại nghĩ ra trò đó. Giá mình rủ được người đi đánh cầu lông với mình thường xuyên thì tốt. Tương lai, mình không dám đặt câu hỏi cho tương lai, vì mình cứ hi vọng, nhưng tình hình mãi chẳng thấy khá lên gì cả. Xem nào, buổi chiều có ngủ một ít nhưng giấc ngủ cũng không chất lượng cho lắm. Phải nói là nằm đấy chứ không ngủ.

Tiếng Anh: mình vẫn không rõ là do mình ngại nói trước đám đông hay do mình quên nên kỹ năng giảm hẳn. Có lẽ là cả hai chăng? Vì hôm trước đi câu lạc bộ tiếng ANh, mình thấy mình chậm chạp hẳn, haiz...
    Lần sửa cuối bởi niemtin, ngày 14-07-2012 lúc 02:58 PM.

Thứ bảy mình đã đi bộ được 5 vòng quanh hồ Thành Công, mình phấn đấu buổi sáng đi tập thôi, tập mỗi buổi chiều không ăn thua. Hôm nay chiều chồng đi bơi còn vợ thì tiếp tục đi tập thể dục

Chiều chủ nhật cũng đi bộ được 4 vòng

tommi.ut Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

hello mỉnh gần hết bệnh , nhưng mà sao nó tái phát hoài à , các bạn có ý kiến gì hay ko
    fantomas likes this.

Chào tommi.ut,
    Bạn vào đấy giao lưu chút đi.
    Bạn nói hết bệnh là sao, tức là đang uống thuốc à, và hết các triệu chứng. Đúng là có tái phát đấy. Năm nay mình bị tái phát một đợt hồi gần cuối tháng 4, đang điều trị với sernal, kết hợp với thuốc trầm cảm. Nhưng mình thấy từ sau đợt uống thuốc này mình mất dần hứng thú và sự quan tâm, cũng như sự thông minh, hài hước, không biết có phải do tác dụng của thuốc không.

Năm ngoái mình cũng bị mấy đợt và đều uống thuốc sau đó qua khỏi rất nhanh, mình vẫn đi làm được bình thường. Đợt năm nay thì mình bị sa sút nhiều hơn, hay là do mình bị hút thai nên sức khỏe mới kém thế.

Hôm nọ mình đi khám bác sĩ Chới (nay đã về hưu) ở viện 103, bác khám ở nhà, thì bác sĩ bảo có thể mình bị trầm cảm paranoid. Trước đó có đo huyết áp nghe tim thì bảo thấy bình thường. Rồi bảo uống thuốc sernal có thể gây ra mất trí nhớ. Bác có cho đơn nhưng mình chưa mua. Vì về tra"thuốc và biệt dược" thấy có loại thuốc chống trầm cảm 3 vòng amitriptylin chống chỉ định với người bị tâm thần phân liệt. Nếu đúng bệnh của mình là tâm thần phân liệt thì làm sao mà uống loại thuốc này được. Nhưng bác sĩ Chới bảo bệnh của mình chưa phải là tâm thần phân liệt vì nếu là tâm thần phân liệt thì rối loạn tư duy lắm. Quả thật mình không biết phải làm sao lúc này, giữa một bên là bác sĩ điều trị mình lâu năm (bác sĩ Trịnh Ngọc Tuân - bệnh viện bạch mai), điều trị mình hơn 10 năm nay rồi, với bác sĩ Chới (viện 103) này. Mà bệnh tâm thần này thầy thuốc chỉ nghe bệnh nhân kể các hiện tượng rồi cho thuốc chứ không có xét nghiệm, chiếu chụp gì hết thì e rằng độ chính xác cũng không cao nhỉ.

Mời các bạn vào đây giao lưu nhé.
    Bạn tommi.ut có ở HN không vậy
    Lần sửa cuối bởi niemtin, ngày 21-07-2012 lúc 11:47 AM.

Thế là hôm thứ 5 mình cũng bắt đầu chạy, không đi bộ nữa. Cảm giác thật là mệt. Tim đập nhanh hơn. Chồng xuất hiện bất ngờ và đi cạnh. Nếu mà như trước đây mình sẽ biểu lộ cảm xúc ngạc nhiên thú vị ra trò, nhưng lúc đấy thì không biểu hiện được gì, cảm xúc cứ trơ ra mặc dù thì biết đấy là một sự việc vui. Gần đây mình không đi làm và mình lại thấy giao tiếp của mình kém đi. Không biết có phải do bệnh không nữa.

chào bạn, mình ở tphcm .hôm nay bạn khoẻ ko,mình dự định uống thuốc bắc coi nó có khả quan hơn ko.chứ uống thuốc tây tái đi tái lại hoài

Trích dẫn Gửi bởi tommi.ut Xem bài viết
    chào bạn, mình ở tphcm .hôm nay bạn khoẻ ko,mình dự định uống thuốc bắc coi nó có khả quan hơn ko.chứ uống thuốc tây tái đi tái lại hoài
    Cảm ơn bạn đã hỏi thăm mình. Mình cũng đang uống thuốc bắc, gần hết 5 thang đầu tiên rồi. Nếu bạn không ngại cho mình hỏi bạn đang uống những thuôc tây gì không? Mình đang uống sernal (risperidone) + oxedep + ginkgo biloba. Mình uống sernal từ 23.4, tức là đến nay đã được 4 tháng rồi. Từ khi mình uống thuốc này mình cảm thấy trí nhớ kém hẳn, không biết có phải là do tác dụng phụ của thuốc nữa không. Vì mình đọc ở tờ hướng dẫn sử dụng thuốc thấy có tác dụng phụ là gây mất trí nhớ. Thêm nữa là mình trở nên chậm chạp đi, không còn nhiều hứng thú nhiệt tình như trước nữa. Trước đó, tháng 1 đến tháng 4, mình có bỏ thuốc, và mình vẫn nhanh nhẹn hoạt bát. Mình vẫn làm việc và học tập tốt, đầu óc khá là nhạy, cảm xúc cũng nhạy nữa. Chả hiểu uống thuốc thế nào mà mình giờ đâm ra đù đờ. Mình nhớ cái giai đoạn thông minh, sáng suốt trước đây của mình. ÔI nhớ quá, mà không biết làm cách nào để quay lại. Huhu.

Mình vừa muốn tìm hiểu về bệnh, vừa muốn quên nó đi. Nhưng càng tìm hiểu dường như càng mông lung. Mình không hiểu tại sao có người thì uống thuốc suốt đời, trong khi có người thì chả dùng thuốc. Có người lại bỏ thuốc từ lâu. Mà thuốc tây thì đúng là nó có nhiều tác dụng phụ.
    Bạn ở TPHCM thì ở quận nào? Mình có nhiều họ hàng trong đó, ở loanh quanh khu vực quận 1. Bạn có tập thể dục gì không? Chế độ sinh hoạt của bạn như thế nào (bạn ăn, ngủ được không), bạn có đi làm không? Bạn làm cách nào để quên đi bệnh tật và sống vô tư? Bạn tiếp tục vào chia sẻ cho khuây khỏa nhé.

Ai cho tôi một niềm tin để trở lại tình trạng minh mẫn, thông minh như trước kia đây. Trước kia tôi vốn là một người thông minh, thế mà giờ đây...Trước đây tôi vốn là một người giàu cảm xúc, thế mà giờ đây...Sao tôi lại trở nên sa sút thế này? Liệu tôi ngừng thuốc thì sự thông minh, nhanh nhẹn và cảm xúc có trở lại không?

2 hôm nay không đi tập thể dục rồi, có lẽ phải đi tập lại. Dạo này tâm lý bệnh tật đè nặng quá.

chào bạn,mình đang uống thuốc clozapyl-25mg+ thioridazin-50mg+dorocardyl-40mg.mình ơ quận bình thạnh.mình có đi tập thể dục mổi b uổi tối đi 45 phút,mình đi đươc 2 năm nay rồi.mình ăn ngủ bình thường có lẻ là ăn thơm,cà.chuối làm sinh tố buổi tối.để quên đi bệnh tật mình niệm phật và trì chú đại bi.bạn thấy mình thụ dộng lấm ko

chào các bạn.chúc các bạn những điều tốt đẹp nhất

Trang 1 của 31 12311 ... CuốiCuối