Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 16 đến 30 của 70
Like Tree2Likes

Chủ đề: Hành trình giảm và cai thuốc tâm thần

thuy1502 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

https://www.ted.com/talks/eleanor_lo...pt?language=vi
    chị có đọc về cô này chưa mình phải biết cách giao tiếp với tiếng nói để cả tiếng nói với chúng ta đều trở nên bình an và hòa giải nhiều lúc cũng không nên tin tiếng nói mà chỉ cảm ơn vì những lời cảnh báo thôi nhưng mà lúc em bị bệnh em không kiểm soat dc cứ làm theo tiếng nói và hoang tưởng trở nên rất tức giận mà những lúc em bỏ thuốc đều là lúc em chưa sẵn sàng bởi tất cả moi chuyên kể cả thuốc cũng bỏ đột ngột chứ không giảm dần liều nên mọi thứ ập đến như sóng dữ em cần một người bác sĩ kể cả khi em đã bỏ thuốc nhưng vẫn cần những lời khuyên của bác sĩ chứ nhỉ giống anh chàng trong clip ấy sau đó mới nhìn nhận và thay đổi cuộc sống dc chứ một mình mình khó lắm chị ơi kể cô trong bài này cũng không dám bỏ thuốc cho tới khi gặp đúng bác sĩ ,chúng ta phải tìm người ấy ở đâu trên đất nước VN này
    niemtin likes this.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thuy1502 Xem bài viết
    chị có đọc về cô này chưa mình phải biết cách giao tiếp với tiếng nói để cả tiếng nói với chúng ta đều trở nên bình an và hòa giải nhiều lúc cũng không nên tin tiếng nói mà chỉ cảm ơn vì những lời cảnh báo thôi nhưng mà lúc em bị bệnh em không kiểm soat dc cứ làm theo tiếng nói và hoang tưởng trở nên rất tức giận mà những lúc em bỏ thuốc đều là lúc em chưa sẵn sàng bởi tất cả moi chuyên kể cả thuốc cũng bỏ đột ngột chứ không giảm dần liều nên mọi thứ ập đến như sóng dữ em cần một người bác sĩ kể cả khi em đã bỏ thuốc nhưng vẫn cần những lời khuyên của bác sĩ chứ nhỉ giống anh chàng trong clip ấy sau đó mới nhìn nhận và thay đổi cuộc sống dc chứ một mình mình khó lắm chị ơi kể cô trong bài này cũng không dám bỏ thuốc cho tới khi gặp đúng bác sĩ ,chúng ta phải tìm người ấy ở đâu trên đất nước VN này
    Bạn có thể trao đổi với những người bạn, những người có cùng hoàn cảnh với mình. Chia sẽ trên forum cũng là một cách giúp bạn giải tỏa căng thẳng đấy !

kiva123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Bạn có thể trao đổi với những người bạn, những người có cùng hoàn cảnh với mình. Chia sẽ trên forum cũng là một cách giúp bạn giải tỏa căng thẳng đấy !
    em cũng cảm thấy vậy , nhưng em nói nhiều quá sợ phiền người khác quá phải không bác sĩ

niemtin Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi thuy1502 Xem bài viết
    Ở nước ngoài họ có một hệ thống hỗ trợ cho nhu cầu này. Ví dụ họ có hội những người nghe thấy tiếng nói, hội những người giúp nhau cai thuốc và họ hoạt động rất chuyên nghiệp và cởi mở. Mình cần tìm hệ thống đó ở Việt Nam, hoặc nếu không sẽ phải tự mình lần mò mà gây dựng. Mình còn khoẻ ngày nào thì còn nuôi hi vọng. Trên thế giới có người dùng thuốc tận 20 năm mới bỏ được thuốc, nhưng sinh hoạt của người ấy cũng rất hạn chế. Tuy nhiên, điều đó cho thấy là muộn còn hơn không và nên kiên trì, hãy giữ vững niềm tin.

Mấy năm trước thì mình mới biết được có một người dùng thuốc lâu năm và bỏ thuốc được thành công, bây giờ cuộc sống khá ổn, hạnh phúc. Đến giờ mình biết thêm một người nữa cũng bỏ thuốc thành công. Đâu đó trong cuộc sống này sẽ có những trường hợp như thế chỉ có điều vấn đề bệnh tật hơi tế nhị và nhạy cảm nên mọi người ngại chia sẻ công khai thôi, vì nếu khỏi bệnh rồi họ cũng muốn giấu và quên đi quá khứ kia để được bình thường như bao người khác.
    Lần sửa cuối bởi niemtin, ngày 05-07-2016 lúc 08:11 PM.

kiva123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Trích dẫn Gửi bởi niemtin Xem bài viết
    Ở nước ngoài họ có một hệ thống hỗ trợ cho nhu cầu này. Ví dụ họ có hội những người nghe thấy tiếng nói, hội những người giúp nhau cai thuốc và họ hoạt động rất chuyên nghiệp và cởi mở. Mình cần tìm hệ thống đó ở Việt Nam, hoặc nếu không sẽ phải tự mình lần mò mà gây dựng. Mình còn khoẻ ngày nào thì còn nuôi hi vọng. Trên thế giới có người dùng thuốc tận 20 năm mới bỏ được thuốc, nhưng sinh hoạt của người ấy cũng rất hạn chế. Tuy nhiên, điều đó cho thấy là muộn còn hơn không và nên kiên trì, hãy giữ vững niềm tin.

Mấy năm trước thì mình mới biết được có một người dùng thuốc lâu năm và bỏ thuốc được thành công, bây giờ cuộc sống khá ổn, hạnh phúc. Đến giờ mình biết thêm một người nữa cũng bỏ thuốc thành công. Đâu đó trong cuộc sống này sẽ có những trường hợp như thế chỉ có điều vấn đề bệnh tật hơi tế nhị và nhạy cảm nên mọi người ngại chia sẻ công khai thôi, vì nếu khỏi bệnh rồi họ cũng muốn giấu và quên đi quá khứ kia để được bình thường như bao người khác.
    mình cũng không muốn uống thuốc suốt đời đâu , có cách thì hay quá
    Lần sửa cuối bởi kiva123, ngày 05-07-2016 lúc 09:26 PM.

Nhiều lúc mình cũng tự hỏi những người bác sĩ được đào tạo bài bản và chính thống về lĩnh vực tâm thần liệu họ có bao giờ bỏ công nghiên cứu tìm tòi những phương pháp chữa trên thế giới hay không hay là họ chỉ muốn kê thật nhiều loại thuốc và...chấm hết, để cuối cùng bệnh nhân lại là những người tự đi lần mò tìm đường giải cứu cho mình. Ôi, thật quả là gian nan quá, tuy nhiên mình sẽ không bỏ cuộc. Các bạn tiếp tục post những thông tin và cách chữa trị mà mình tìm hiểu được nhé. Biết đâu đấy, một ngày nào đấy, chúng ta sẽ đến đích. Cố lên!!!

Trích dẫn Gửi bởi kiva123 Xem bài viết
    em cũng cảm thấy vậy , nhưng em nói nhiều quá sợ phiền người khác quá phải không bác sĩ
    Những người thật lòng quý mến bạn thì cũng không thấy phiền lắm đâu. Chỉ cần sau mỗi khi bày tỏ, bạn biết dừng đúng lúc, tránh để người khác có cảm tưởng bạn đang than thở quá nhiều mà thôi !

Nhiều lúc mình cũng tự hỏi những người bác sĩ được đào tạo bài bản và chính thống về lĩnh vực tâm thần liệu họ có bao giờ bỏ công nghiên cứu tìm tòi những phương pháp chữa trên thế giới hay không hay là họ chỉ muốn kê thật nhiều loại thuốc và...chấm hết, để cuối cùng bệnh nhân lại là những người tự đi lần mò tìm đường giải cứu cho mình. Ôi, thật quả là gian nan quá, tuy nhiên mình sẽ không bỏ cuộc. Các bạn tiếp tục post những thông tin và cách chữa trị mà mình tìm hiểu được nhé. Biết đâu đấy, một ngày nào đấy, chúng ta sẽ đến đích. Cố lên!!!
    Các loại thuốc hướng tâm thần rất nhiều bạn ạ. Và chính việc nghiên cứu tìm ra các loại thuốc đó cũng như ứng dụng dùng thuốc cho từng ca bệnh cũng đã là điều mà các bs phải nỗ lực học tập để điều trị cho bệnh nhân cũng chỉ với mong muốn bệnh nhân có thể hết bệnh !

Như đã định từ trước, và đây là một câu chuyện bỏ thuốc thành công, mình dịch ra cho mọi người tham khảo, có kèm link chính dẫn đến diễn đàn.

andy Finally off zyprexa - Success stories: Recovery from withdrawal - Surviving Antidepressants

Xin chào, tôi luôn muốn trở lại diễn đàn và cảm ơn tất cả những người đã giúp tôi trong những lúc đen tối và cũng xin gửi lời cảm ơn tới người quản lý và khởi xướng diễn đàn đã làm việc không mệt mỏi giúp cho rất nhiều người.
    Đây là link tới lần đầu tiên tôi đặt câu hỏi trên diễn đàn http://survivinganti...g-from-zyprexa/

Tôi sẽ không nói về việc làm thế nào mà cuối cùng tôi bỏ được thuốc vì đó không phải là theo phương pháp giảm 10% mặc dù tôi đã thử 5 lần và thất bại thảm hại. Tôi đã tìm thấy một bác sĩ đầy thông cảm người đã giúp tôi giảm thuốc và hơn hết thảy luôn lắng nghe tôi mà không phán xét. Điều này giúp ích cho tôi rất nhiều. Cuối cùng thì tôi cũng bỏ được thuốc từ liều 1.25 mg và thật sự mà nói thì nó không tệ lắm, việc giảm khó khăn nhất là bắt đầu từ mức 2.5 mg. Tôi có các triệu chứng nghiêm trọng như đau nửa đầu, buồn nôn, tim đập nhanh, ốm yếu, trầm cảm, điên loạn, thay đổi tâm trạng và mất ngủ. Mất ngủ là triệu chứng tồi tệ nhất vì nó làm cho tôi lo lắng và cáu gắt, trong khi tôi vẫn phải cố gắng là một người cha tốt và duy trì một công việc căng thẳng và đáng mơ ước. Trong số những thuốc mà tôi dung thì việc bỏ Zyprexa là khó nhất, tôi như rơi xuống địa ngủ rồi lại trở về nhưng cuối cùng đã làm được.

Gần đây tôi đã bắt đầu tập Taekwondo trở lại sau, tôi đã tập môn này 15 năm nhưng khi đang uống thuốc thì không thể, hiện giờ tôi cảm thấy bình tâm hơn và ngủ tốt. Tôi tang cân khi uống thuốc mặc dù tôi ăn uống khá điều độ. Tôi đã cảm thấy thờ ơ và chẳng thấy hứng thú gì với cuộc sống nhưng tất cả điều đó đã thay đổi và cân nặng thì giảm xuống dần. Luyện tập thể dục thể thao là liều thuốc bổ tốt nhất đối với tôi và thậm chí khi tôi không ngủ được tí nào thì tôi vẫn đến lớp và luyện tập. Giấc ngủ của tôi được cải thiện dần mặc dù còn chậm và điều này khiến tôi tự tin rằng tôi có thể vượt qua tất cả những khó khăn này, khi bạn bắt đầu nhận thấy những tiến bộ, bạn bắt đầu thấy ánh sáng cuối đường hầm.

Mọi thứ đang tiến triển theo đúng hướng và viễn cảnh của tôi về tương lai lại trở nên tích cực. Tôi cảm thấy tuyệt vời.

Một lần nữa cảm ơn các bạn. Đối với những ai mới bắt đầu hành trình xin hãy đừng bỏ cuộc vì việc bỏ được thuốc là hoàn toàn có thể.l

Andy

Có bạn hy vọng gửi cho mình bài này, mình cũng định chữa thử xem sao, có bạn nào chữa theo phương pháp này chưa?

"Không hiểu sao mình không thể đăng bài được trên diễn đàn nên mình phải gửi theo đường tin nhắn. Có một phương pháp khác để chữa bệnh TPPL, đó là phương pháp diện chẩn, như ở link dưới đây. Theo như đường link, người chữa được bệnh mà còn không bị tái phát nữa, không cần phải dùng đến thuốc: http://dienchanviet.com/dien-chan/ly...bang-dien-chan.
    Bạn có thể post lên diễn đàn cho mọi người khác được biết. Bạn chữa được có kết quả tốt thì cũng nên post lên diễn đàn cho mọi người biết nhé. Chúc bạn thành công."

Có bạn hy vọng gửi cho mình bài này, mình cũng định chữa thử xem sao, có bạn nào chữa theo phương pháp này chưa?

"Không hiểu sao mình không thể đăng bài được trên diễn đàn nên mình phải gửi theo đường tin nhắn. Có một phương pháp khác để chữa bệnh TPPL, đó là phương pháp diện chẩn, như ở link dưới đây. Theo như đường link, người chữa được bệnh mà còn không bị tái phát nữa, không cần phải dùng đến thuốc: http://dienchanviet.com/dien-chan/ly...bang-dien-chan.
    Bạn có thể post lên diễn đàn cho mọi người khác được biết. Bạn chữa được có kết quả tốt thì cũng nên post lên diễn đàn cho mọi người biết nhé. Chúc bạn thành công."
    Đường link này hình như hỏng rồi bạn ạ !

nhut6516 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mình nghe một bs kể khi chưa có thuốc an thần,bs hay cho bn thay đổi chế độ ăn uống,sinh hoạt để duy trì tình trạng tinh thần tốt nhất.Trong đây ai cũng uống thuốc mỗi ngày mà còn ko thấy khá hơn thì ngưng thuốc có chịu nổi ko.Tìm hiểu về bệnh thì tốt nhưng dành quá nhiều thời gian vô nó sẽ làm tinh thần ko thoải mái vì mình đã từng và bs khuyên ko được xem thêm vì đó ko phải chuyên môn môn của mình và điều trị dứt điểm ko đơn giản như trị ho,cảm. Sửa chiếc máy bay đã khó,huống chi là bộ não con người.

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Đường link này hình như hỏng rồi bạn ạ !
    Mình cũng không biết tại sao lại thế, bạn này gửi vào hòm thư của mình và mình vẫn đọc được, không hiểu sao khi copy và post vào forum thì lại bị hỏng, có lẽ nào bị kiểm duyệt và bị chặn chăng, không hiểu...À, đây là chữa theo phương pháp diện chẩn nhé, nếu ai muốn tìm hiểu có thể google tạm, thực hư thì mình chưa biết thế nào.
    Lần sửa cuối bởi niemtin, ngày 12-09-2016 lúc 09:14 PM.

Trích dẫn Gửi bởi nhut6516 Xem bài viết
    Mình nghe một bs kể khi chưa có thuốc an thần,bs hay cho bn thay đổi chế độ ăn uống,sinh hoạt để duy trì tình trạng tinh thần tốt nhất.Trong đây ai cũng uống thuốc mỗi ngày mà còn ko thấy khá hơn thì ngưng thuốc có chịu nổi ko.Tìm hiểu về bệnh thì tốt nhưng dành quá nhiều thời gian vô nó sẽ làm tinh thần ko thoải mái vì mình đã từng và bs khuyên ko được xem thêm vì đó ko phải chuyên môn môn của mình và điều trị dứt điểm ko đơn giản như trị ho,cảm. Sửa chiếc máy bay đã khó,huống chi là bộ não con người.
    Hãy nhìn rộng ra bạn à. Quan niệm của bạn bị ảnh hưởng bởi thông tin hạn hẹp từ những vị bác sĩ không chịu nghiên cứu và những thông tin một chiều trong nước. Mà ngay cả trong nước thì cũng có người khỏi bệnh và bỏ thuốc được. Chừng nào bạn còn bị ảnh hưởng bởi tư tưởng dùng thuốc suốt đời và những người bị bệnh là những người có trục trặc về não thì bạn sẽ vẫn tin vào những viên thuốc. Thuốc không phải là tất cả. Tuy nhiên đấy là niềm tin của bạn nên mình sẽ không tranh luận với bạn nhiều. Nếu bạn thấy nó tốt với bạn thì bạn cứ theo. Còn mình, mình vẫn cứ tiếp tục dấn bước thôi...

Mình cũng không biết tại sao lại thế, bạn này gửi vào hòm thư của mình và mình vẫn đọc được, không hiểu sao khi copy và post vào forum thì lại bị hỏng, có lẽ nào bị kiểm duyệt và bị chặn chăng, không hiểu...À, đây là chữa theo phương pháp diện chẩn nhé, nếu ai muốn tìm hiểu có thể google tạm, thực hư thì mình chưa biết thế nào.
    Tôi cũng mong có được niềm tin chữa khỏi bệnh cho bệnh nhân nhưng về phương pháp này thì đọc qua khá là mơ hồ. Bs theo y học tây y như tôi thì lúc nào cũng phải có nghiên cứu thực nghiệm mới chứng minh là phương pháp có thực sự hiệu nghiệm hay không. Sau khi google tìm hiểu thêm thì tôi muốn cho bạn xem bài phóng sự này :

Mơ hồ liệu pháp diện chẩn - Bài 1: Thực hư diện chẩn

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-07-2013, 11:18 AM
  2. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 12-12-2011, 04:22 PM