Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 16 đến 17 của 17
    niemtin Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Chào bạn

Trích dẫn Gửi bởi dotung2810 Xem bài viết
    Ở đây ai bị ttpl không ah
    Cho mình hỏi để chuẩn đoán tâm thần phân liệt cần những điều kiện gì

Có bác nào đã đi khám được chuẩn đoán tâm thần phân liệt vào cho ý kiến tiếp nhé
    Mình cũng bị chẩn đoán là TTPL năm 2001, tức là cách đây gần 20 năm rồi, hồi đầu tiên đó mình có nằm viện 1 tháng, thuốc uống chủ yếu có Olanzapine. Sau khi xuất viện mình còn đi làm fulltime được 7 năm, 1 năm làm cho công ty nước ngoài và 6 năm làm cho một ngân hàng lớn. Mình có đi khám bác sĩ khác ngoài bác sĩ bệnh viện Bạch Mai, cụ thể là 2 bác sĩ, một bác sĩ viện 103, và một bác sĩ trong TPHCM, cả hai bác sĩ này đều nói là mình không phải bị TTPL và đều nói là bệnh này thì tư duy bị loạn lắm, và không đi làm được. Mà mình đi làm những 7 năm sau khi bị bệnh nên bác sĩ nói có thể mình bị trầm cảm, hoang tưởng hay là bị một rồi loạn tâm thần nào đó chứ không phải TTPL. Thực sự thì mình rất hoang mang, không biết là có bị bệnh không nữa. Vì mình nghĩ mình không bị bệnh nên cũng tập bỏ thuốc, thế rồi mình bị tái phát lại, mình nghe thấy ảo thanh và phải uống thuốc với lượng lớn hơn. Hiện tại thì mình không đi làm, chỉ làm được mấy việc nhẹ nhàng và dễ bị sợ hãi. Tuy nhiên, liều thuốc mình dùng rất ít, chỉ 1/2 viên Olanzapine thôi, cũng duy trì liều này được mấy năm rồi và cũng không thấy có vấn đề gì nghiêm trọng lắm. Mình quyết dịnh rồi, mình đã chấp nhận là bị bệnh, vì mấy thể loại tâm thần thì cũng tương tự như nhau thôi. Mình không quan tâm mình thuộc thể loại nào, và thuốc của mình thì cũng có tác dụng cho nhiều loại bệnh tâm thần.

Ở Việt Nam, ảo thanh được coi là một trong những dấu hiệu của TTPL, tuy nhiên nếu bạn có động lực thôi thúc nghiên cứu thêm ở bên ngoài, bạn sẽ thấy thế giới có nhiều quan điểm mới về vấn đề này, và rất nhiều người có dấu hiệu của ảo thanh nhưng không phải là một hiện tượng bị bệnh. Không biết ở Việt Nam thì các bác sĩ có tiếp cận tới nguồn ý kiến này chưa nhưng ở nước ngoài có rất nhiều hội nhóm, tổ chức cho những người có cùng dấu hiệu là nghe thấy ảo thanh, như ở đây Hearing Voices Network: Welcome. Tiếc là ở Việt Nam chưa có ai đứng ra để gây dựng một nhóm như vậy. Nếu bạn quan tâm tới vấn đề này mình có thể tiếp tục trao đổi.

dotung2810 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chị cho em hỏi, chị nghe thấy ảo thanh của người quen hay người xa lạ. Em nghĩ em có thể giúp chị

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Người bị bệnh TTPL xin lời khuyên
    Bởi foreveralone trong diễn đàn Tâm Thần
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 01-07-2012, 11:45 AM
  2. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-01-2012, 07:51 PM
  3. noi chuyen mot minh co phai bi TTPL khong?
    Bởi tho_ngoc219 trong diễn đàn Tâm Thần
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 16-05-2011, 05:41 PM

Tag của Chủ đề này