Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 21
Like Tree1Likes

Chủ đề: Bệnh tâm thần phân liệt cần giúp đỡ

truongbkdn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bệnh tâm thần phân liệt cần giúp đỡ

Chào các bạn!rất may là cuối cùng tôi cũng tìm được 1 diễn đàn để nhờ tư vấn.
    Tôi nghĩ mình có các triệu chứng của bệnh tâm thần phân liệt từ rất lâu rồi,có thể từ lớp 9,nhưng tôi không biết đó là 1 chứng bệnh chỉ mới gần đây tôi đọc thông tin trên mạng mới nhận ra.Tôi thường bị ảo tưởng lung tung,ảo giác mình bị mắc bệnh gì đó nghiêm trọntiếng vọng lên làm cho đầu óc tôi lúc nào cũng lo lắng g,có người có thể đọc được ý nghĩ của mình,trong đầu luôn có và không hoạt bát như lúc nhỏ,khi thực hiện một hành động thì làm đi làm lại rất nhiều lần và trong đầu luôn vang lên những suy nghĩ khiến đầu óc lúc nào cũng mệt mỏi,càng ngày tôi càng bị trầm cảm,thiếu tự tin vào bản thân,thu mình lại và không thích tiếp xúc.Gia đình tôi thì cười nhạo và cho đó là 1 tật xấu của tôi.Dần theo thời gian khả năng học tập suy luận của tôi giảm sút rõ rệt,trí nhớ cũng giảm.Tôi biết những ý nghĩ đó là không tốt và ảnh hưởng lớn đến cuộc sống của tôi nhưng tôi có cố gắng mấy cũng không thể thoát ra được nó,và thế là tôi sống chung với nó đã 7 năm rồi,tôi sống mà cảm thấy chỉ để duy trì 1 cơ thể sống.Đặc biệt là tôi nhận thức được là mình bị như vậy là không tốt và đã có những nỗ lực để thoát ra,thường thì những người bị tâm thần không biết được điều đó,vậy tôi có phải thực sự bị bệnh tâm thần phân liệt không?Và nếu thật sự bị bệnh trong thời gian dài như vậy liệu có thể chữa khỏi được không?Và tôi nên làm gì bây giờ?Rất mong được sự tư vấn của tất cả mọi người!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn thực sự có vấn đề về tâm lí nhưng chưa phải là bệnh tâm thần phân liệt, bạn nên đi khám bệnh viện Tâm Thần (kế bên bệnh viện Nhiệt Đới) để được các bác sĩ tư vấn về phương pháp điều trị đồng thời kê thuốc cho bạn uống.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !p trên diễn đàng

Bạn là người thứ 2 mình gặp trên diễn đàng tự biết mình có vấn đề về tâm lý và nhờ tư vấn.

Thực ra mình không giỏi về các vấn đề tâm lý, nhưng mình khá thích nên thường quan tâm tìm hiểu. Theo như những gì bạn miêu tả thì triện chứng của bạn rất giống với tâm thần phân liệt, nhưng có thể là ở thể nhẹ, kèm theo đó bạn còn có ý thức, sự hiểu biết nên nhận ra đước tình trạng của bản thân, theo mình đây là một điều rất đáng mừng vì rất nhiều người không chịu thừa nhận tình trạng của mình, không chịu điều trị.

Theo mình biết thì bệnh này có thể chữa trị được bạn đừng quá lo lắng. Nhưng bạn cần phải đến bệnh viện chuyên về thần kinh, để được bác sĩ khám và tư vấn. Lúc đó bác sĩ sẽ tùy theo tình trạng của bạn mà quyết định có cho điều trị thuốc hay không.

Bạn cũng nên biết là để điều trị bệnh này , đôi khi cần một khoảng thời gian điều trị tương đối dài. Có thể vài tháng chứ kg phải 1-2 ngày là khỏi. Và cần có sự phối hợp giữa bác sĩ và bệnh nhân.

Do bạn có ý thức rất tốt về bệnh tình của mình nên mình nghĩ bạn sẽ tuân theo chế độ điều trị tốt.

Cố lên nha bạn. Thân chào.

Chúc bạn mau khỏe.

truongbkdn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình!Mình vừa đi khám ở bệnh viện tâm thần về và chẩn đoán ban đầu của bác sĩ là mình bị rối loạn hành vi ám ảnh,nhưng chưa kịp làm các xét nghiệm khác và được kê đơn thuốc rồi.Mình đang lo lắng không biết bệnh này là gì liệu có điều trị khỏi không và cần có xét nghiệm gì nữa để chắc chắn về tình trạng bệnh?

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn uống thuốc 1 thời gian xem bệnh có giảm không ? Nếu không hết có lẽ bạn sẽ phải bước vào 1 quá trìng điều trị phức tạp hơn. Chúc bạn chóng lành bệnh và điều quan trọng là bạn phải tự tin với chính mình, đừng để nỗi ám ảnh chi phối bạn nha.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Bạn không cần phải lo lắng. Việc đầu tiên bạn cần làm là hẵ tuân thử chế độ điều trị mà bác sĩ đã kê toa cho bạn. Sau đó hãy tự theo dõi những triệu chứng của mình xem nó diễn tiến như thế nào kể từ khi dùng thuốc.

Thật ra trong cá bệnh về tâm thần rất ít khi làm xét nghiệm , chỉ trừ khi nào bác sĩ nghi ngờ bạn bị một bệnh lý nào đó, dùng một loại thuốc nào đó gây ảnh hưởng đến thần kinh, tâm thần của bạn thì khi đó mới cho bạn làm xét nghiệm: ví dụ như khi bác sĩ nghi ngờ có u não, hay nghi ngờ bệnh nhân sử dụng cỏticoidkéo dài đứa đến biến chứng tâm thần....Ngoài ra , bác sĩ sẽ dựa vào lời khaicủa bạn hoặc của người thân (trong trường hợp bạn không tỉnh táo) để đưa ra chẩn đoán.

Khi bạn đã chấp nhận điều trị thì phải ráng tin bác sĩ, nếu bạn không tin hiệu quả đềi trị sẽ giảm do bị yếu tố tâm lý tác động. Chỉ khi nào bạn ềiu trị một thời gian không tiến triển, thì lúc đó mới xem xét lại.

Thân.

nlh105 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Dùng liệu pháp Niacin

Nếu đúng là bạn bị TTPL, bạn hãy ngay lập tức:
    - Kiểm tra tuyến giáp, thượng thận..
    - Kiểm tra máu xem có bị thiếu máu không để bổ sung B12
    - các kiểm tra sức khỏe khác
    Sau đó, bạn hãy uống các vitamin liều mega sau:
    + Vitamin B3 (hay vitamin PP) với liều khoảng 3g/ngày
    + Vitamin C lượng tương đương
    + Viatmin B6 200 - 400 mg/ngày
    + Kẽm: 25 - 50 mg/ngày
    + Magie: khoảng 200 - 400 mg/ngày
    + Dầu cá: 3 gam/ ngày trở lên, tìm loại có EPA và DHA cao nhé
    Trước mắt cứ thế đã (nếu bạn đang uống thuốc TT do BS kê thì vẫn cứ tiếp tục uống như cũ). Chỉ khoảng t tuần đến 3 tháng, bạn sẽ hết tiếng nói trong đầu và các triệu chứng sẽ giảm dần.
    Tôi đã nghiên cứu liệu pháp megavitamin (còn gọi là Othormolecular) khoảng hai năm nay. Sau nhiều lần thử trên chính con gái mình. Vì cũng không còn con đường nào khác. Con gái tôi bị bệnh này nhiều năm nay, uống thuốc TT chỉ một lượng nhỏ cũng bị tác dụng phụ rất đáng sợ (ngoại tháp, parkinson...). NGoài ra thuốc tâm thần không chữa bệnh, chỉ giảm bớt các triệu chứng. Và cũng hầu như không thể chữa khỏi...
    Liệu pháp trên do Tiến sỹ A. Hoffer , người canada tìm ra và ông đã chữa cho hàng ngàn bệnh nhân bị TTPL. Theo ông thì khoảng 90% bệnh nhân cấp tính được hồi phục hoàn toàn (hồi phục theo ông định nghĩa là có cuộc sống đầy đủ như người bình thường, có thể trả thuế (tức có công ăn viêc làm).
    Bạn cứ thử liệu pháp trên, rất an toàn. Sau khi đỡ và ổn định, bạn hãy tự điều chỉnh tìm ra liều chính xác cho mình. (vì có người phải uống đến 9 g , nhưng ở mình bệnh thường nhẹ hơn)
    Vitamin B3 (còn gọi là niacin) có hai loại: một là Acid nicotinic, loại này thường gây ngứa và đỏ mặt, rất khó chịu nên thường phải cho liều tăng dần dần, sau một thời gian, các triệu chứng này sẽ hết. Loại này cũng thường được dùng cho những người có lipid cao, người bì bệnh liên quan đến tim mạch, và cũng phải dùng ở liều cao như thế. Tây dùng rất nhiều vì họ hay bị mỡ máu cao. Loại vitamin B3 khác là niacinamide, loại này ở ta hay g ọi là vitamin PP và giá cũng rẻ. Loại này không gây ngứa và đỏ mặt .
    Đừng lo nhiều về tác dụng phụ nhé. Đọc trên Interrnet, có những luồng thông tin trái chiều nhau, tôi cũng đã rất sợ vì thế mãi mới dám cho con gái dùng và cũng chỉ cho con thực sự dùng sau kho đã nghiênc ứu rất lâu, đọc rất nhiều bài trên các forum, của những người đã uống liều cao vitamin này
    Nếu bạn đã uống thuốc tâm thần lâu năm hoặc bạn bị mãn tính, sẽ mất nhiều thời gian hơn.
    Ngoài ra, bạn sẽ phải duy trì liệu phát trên đến hết đời. Tác dụng phụ của nó là "sống thọ" - theo lời một bạn trên diễn đàn schizophrenia đấy.
    Bạn có thể vào trang web https://sites.google.com/site/suckhoettmoi/ (của chị hà , một người cũng có con bị bệnh này lập ra) để tìm hiểu thêm. Nếu bạn biết tiếng anh càng tốt, search trên google các từ khóa: schizophrenia (tâm thần phân liêt), niacin, Orthormolecular...v.v
    Chúc bạn luôn khỏe và may mắn
    Hương
    laclonglinh likes this.

Mặc định Bổ sung

Còn nữa, quên mất
    phái có thêm 1 - 2 viên Bcomplex nữa (để canbawngff các loại vitamin) thường là loại 50 mg ấy (ở mình hơi khó mua đấy)
    Chế độ ăn: kiêng hoàn toàn đường mía nhé, chỉ ăn ít các loại hoa quả ngọt thôi, tránh cả sữa, đồ ăn nhanh, ăn ít chất bột, nhiều rau, hoa quả tươi và cá
    Thực ra sinh hóa của con người rất phức tạp, mỗi người một cơ địa, trên diễn đàn này không thể nói hết được, bạn cần tìm hiểu thêm. Trên trang web của chị Hà có khá nhiều thông tin. Dạo này hình như chị ấy đang viết sách nên ít cập nhật. Bạn tìm hiểu trên mạng internet nhé

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Các loại thuốc bạn nlh105 nói ở trên sẽ giúp ích rất nhiều trong việc cải thiện sức khỏe, các bạn áp dụng thử xem.

Mặc định Thêm về chữa TT bằng niacin

Tôi trích một đoạn một người mẹ nói về kết quả chữa bệnh TT cho con nhé (trên internet nhé)
    "Con trai tôi đã được chữa khỏi của lưỡng cực và tâm thần phân liệt bằng Niacin (có thể thay bằng niacinamide , tức vitamin PP) điều trị kết hợp với chế độ ăn hạn chế sữa và gluten, mà Tiến sĩ Hoffer bắt đầu sau khi tất cả phương pháp điều trị y tế chính thống không thành công. Nó uống 3000mg/day trong 4, 5 năm và hiện không còn triệu chứng. Hiện nó chỉ còn uống 1000 mg/ngày. Không có tổn thương gan. Sức khỏe của nó được cải thiện và không có bạo lực , hoang tưởng, nhập viện, cảnh sát can thiệp, còn dược phẩm (tức thuốc tâm thần- ND) (chỉ làm cho nó tồi tệ hơn), hoặc ảo giác. Cuộc sống của chúng tôi là hoàn toàn thay đổi"
    (Trích từ trang web: [http://www.youtube.com/watch?v=7K2tqxKf2EE ).
    Còn rất nhiều những tranh web của thân nhân, hay chính người bệnh viết về phương pháp chữa bệnh này. Tuy nhiên, nếu muốn áp dụng, các bạn cần đọc thêm và bổ sung các loại vitamin khác (để cân bằng với việc đưa một lượng lớn vitamin đó vào cơ thể).
    Tìm hiểu thật kỹ rồi hãy áp dụng để tránh các tác dụng phụ.
    Đừng lo lắng quá vì niacin và niacinamide rất an toàn. Niacin được dùng phổ biến ở các nước khác (ở liều 1- 3 gam) chữa giảm lipid máu và nó hiệu quả và an toàn hơn câá loại thuốc chính thống chữa lipid máu cao.

Các bạn nếu muốn tìm hiểu thêm, có thể viết thư cho tôi t heo địa chỉ: [email protected] nhhé
    Lần sửa cuối bởi nlh105, ngày 17-01-2011 lúc 09:42 AM.

Mặc định hiệu chỉnh dịa chỉ trang web trích dẫn

Xin lỗi, Địa chỉ trang web là: http://www.youtube.com/watch?v=7K2tqxKf2EE

noname1183 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình rất mừng khi đọc được phương pháp megavitamin mà chị nlh105 giới thiệu.

gửi chị nlh

em đã gửi mail cho chị, và mong chị hồi âm.

laclonglinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn bài viết của bạn Hương (nlh 105). Bài viết hay và tâm huyết. Tôi cũng sẽ nghiên cứu và áp dụng thêm biện pháp của bạn.

tieulinh1988 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình tên Minh, đang chửa bệnh tâm thần phân liệt đã 6 năm nhưng không thấy hiệu quả.Mình mất đi cảm xúc vui buồn, háo hức( ví dụ như khi người thân mất đi cũng không thấy buồn)...điều này làm cho mình khổ sở,làm việc thì quên trước quên sau, giảm trí nhớ nặng... Mình không biết làm sao đễ khỏi bệnh.Nhưng khi đọc bài của ban nlh105 mình thấy có 1 chút hy vọng cho bản thân.
    chỉ có điều là ở VN có bác sĩ nào biết dùng liệu pháp Niacin ko.Bây giờ mình hông biết làm sao de chua khỏi bệnh này nữa

htranght Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Vậy có nên lấy người bị TTPL ở giai đoạn nhẹ không???? thấy mấy ngày hôm nay báo chí toàn đưa tin tức giết người thân của người bị TTPL do không kiềm chế đươc bản thân, cứ ngỡ họ là kẻ thù của mình.hx

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối