Kết quả 1 đến 8 của 8
Like Tree3Likes
  • 1 Post By Tieu thu
  • 1 Post By salemod
  • 1 Post By [B.O.L]

Chủ đề: Tôi phải làm sao?

Tieu thu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Tôi phải làm sao?

Đây là lần đầu tiên tôi vào forum của mình. Rất mong tìm được sự cảm thông, chia sẻ từ mọi người.
    Tôi sinh ra trong một gia đình nghèo, 3 anh em, tôi là con trai đầu. Cuộc sống chẳng có gì phàn nàn vì ai cũng có những tật xấu của riêng mình. Tôi không ngoại lệ. Gia đình tôi chắc chắn sẽ hạnh phúc, và chắc chắn sẽ hạnh phúc như bao gia đình khác, nếu như cha tôi không phải là người nát rượu. Bình thường ông hiền nhưng khi có rượu vào là con người của cha tôi khác hẳn, ông chuyển ngay tức khắc sang thái cực hung dữ.
    Ai cũng biết đàn ông ai mà không uống rượu, nhưng cha tôi thì khác. Ông uống suốt ngày, say - tỉnh, tỉnh - say cứ kéo dài liên miên. Mà mỗi khi ông say là bao nhiêu đồ dùng trong nhà đều ra đi theo những cơn say ấy của ông. Vì vậy mà mẹ tôi chẳng bao giờ sắm đồ mới. Căn nhà trống hoắc.
    Mỗi khi say là ông lè nhè, đập phá, chửi bới, lôi mẹ con tôi ra đánh hoặc cố tìm ra một lý do nào đấy để đánh, để chửi cho bằng được. Hàng xóm can ngăn rồi ổng cũng đánh luôn. Lần 1, lần 2 rồi cũng chẳng có ai tới can. Ai gặp cha tôi cũng phải tránh xa, còn tôi và mấy đứa em tôi cũng hổ thẹn với bản thân, chẳng thể nào ngước lên nhìn đời được. Đi xa về gặp tôi là họ nói ngay, ba mày mới say rượu tối qua đó. Câu nói ấy cứ châm chích vào tâm gan tôi. Chán nản vô cùng. Tôi chẳng còn hứng thú về nhà nữa. Căn nhà ấy dường như không có chỗ cho tôi. Tết vừa rồi, tôi cũng không về. Vì thế nào cha con gặp nhau cũng cãi lộn. Thà không về còn hơn.

Tại sao lại như vậy chứ? Chẳng lẽ có một người cha hiền từ, nhân hậu cũng khó quá sao? Tôi chỉ giá như, tôi không có cha vẫn còn hay hơn. Chẳng thay đổi được gì, hơn 10 năm qua, cha tôi vẫn là con sâu rượu. Phải làm sao để cha tôi thay đổi đây mọi người?
    Q & K likes this.

salemod Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Tôi đã gặp nhiều trường hợp như bạn, nói thật lắm lúc ngay cả chính quyền can thiệp thì người say vẫn không thể bỏ được say. Chị có bao giờ thử tìm hiểu vì sao cha chị lại như thế chưa? nhiều khi vì vấn đề gì đó khiến ông rơi vào nghiện ngập và trở thành tính xấu. Tôi nghĩ nếu chị cứ chán nản, gia đinh anh cũng chán nản, ko ai còn muốn khuyên răng gì nữa thì coi như gia đinh tan nát cả, còn một chút hy vọng cả gia đinh cũng nên họp lại để vực lại mọi thứ.
    Q & K likes this.

[B.O.L]'s Avatar
    [B.O.L] Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Đọc tâm sự của bạn, mình rất đồng cảm. Đôi khi trong mỗi con người lại tồn tại 2 thái cực, cứ như là 2 bản chất trong 1 con người. Sống tron 1 gia đình không mấy hạnh phúc trong hơn 10 năm qua, quả thật tôi cũng khâm phục bạn lắm. Tôi cũng hiểu sự chán nản và bế tắc của bạn lúc này. Dường như mọi thứ đã là mặc định & ko thay đổi gì được nữa. Phải là 1 con ngưởi biết chịu đựng và có thần kinh "thép" mới sống được trong tình cảnh đó trong 1 quãng thời gian dài như vậy. Nhưng bạn hãy tin là "phía cuối đường hầm luôn có lối ra", bây giờ bản chất của cha bạn là vậy rồi thì cũng khó thay đổi, có chăng là mình làm sao cho bản tính ấy bớt đi chút nào hay chút đó thôi bạn. Tôi biết bạn cũng chán nản và ko muốn về nhà gặp cha nhưng bạn nên đối mặt với vấn đề. lựa lúc nào cha bạn tỉnh cơn say, hãy khéo léo tâm sự với cha rằng con ko muốn cha là ngưởi như vậy, hãy nói chuyện với cha bạn như 2 người đàn ông trưởng thành, tôi tin cha bạn sẽ chuyển biến tích cực hơn. Thêm vào đó hãy "lôi kéo" cha bạn vào những hoạt động bổ ích như; tập thể dục, làm vườn, chơi cờ, uống trà, đọc sách,.....Bạn hãy cố gắng thay đổi con người cha mình, tôi biết là khó nhưng ko gì là ko thể làm được bạn ah. Chúc bạn vui!
    Q & K likes this.

wondergirl0301's Avatar
    wondergirl0301 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

đọc bài viết của bạn,mình rất thông cảm vs bạn.dẫu biết ba bạn như vậy nhưng dù sao đó cũng là ba của bạn,mình hi vọng là bạn và cha bạn sẽ có tiếng nói chung

Tiểu Mạnh Thường Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

câu chuyện bạn kể ra cũng có phần giống gia đình tôi, nhưng cha tôi không như cha bạn, ông biết kiềm chế bản thân hơn. Tuy nhiên, bạn cũng đừng quá căng thẳng về vấn đề này lắm.

Bạn còn có nhiều việc phải làm mà. Từ kinh nghiệm tiếp xúc với những người nghiện rượu, tôi biết được, khi người ta say sẽ có nhiều tật xấu kèm theo. Ví dụ như, khi say có người im lặng đi ngủ, có người hò hét, có người đập phá, chửi bới, có người khóc... Và theo bạn kể thì cha bạn thuộc triệu chứng đập phá, chửi bới. Đối với trường hợp này, dù muốn hay không muốn thì khi say người ta vẫn tái diễn những hành động ở những cơn say trước như: chửi bới, đập phá đồ dùng trong nhà, đánh đập vợ con, thậm chí là đốt nhà nữa. Có người khi tỉnh lại xin lỗi vợ con ríu rít, hứa cả ngàn lời hứa nhưng chẳng ăn thua, vì khi say họ thường quên những gì người ta hứa, chỉ nhớ ai chửi mình, ăn hiếp mình hoặc những ức chế trước đây chưa được giải quyết để rồi họ vô tình "mượn rượu, kiếm cớ, phục thù" bằng một loạt những hành động trên.

Do đó, nhiều người biết được tính cách của người say như vậy thì họ có thể áp dụng phương pháp là cột tay, chân người say lại không cho họ quậy phá, tuy nhiên, phương thức này chẳng có gì hiệu quả là mấy. Vấn đề quan trọng là đánh thức, đánh thẳng vào sự tự ái khi họ tỉnh rượu, bạn có thể quay phim sau đó cho cha bạn xem lại những hành động của ổng khi say nó xấu đến mức nào (hình thức này thì khó khả thi vì chẳng có đứa con nào có tâm trí đứng đó mà quay), nếu nó có tác dụng bạn cứ làm, tất cả là vì cha bạn.

Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc.

cảm ơn mọi người chia sẻ với mình, nhưng cha mình chẳng thay đổi là mấy, mình sắp làm đám cưới mà ổng như vậy thì thật khổ cho mình quá, chẳng may ổng say nữa thì không biết giấu mặt vào đâu?

Pemeobu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

vì vậy cần một cuộc họp mặt gia đình, nêu rõ quan điểm và nên thẳng thắng nói với cha về việc này.

họp mặt thì phải họp mặt rồi, nhưng chẳng có ai có thể thay đổi tính nết của ổng hết, bà nội của mình cũng bó tay chịu sầu với ổng luôn, hi vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Cảm ơn mọi người nhiều