Kết quả 1 đến 14 của 14
Like Tree7Likes
  • 2 Post By [B.O.L]
  • 1 Post By BsGiaDinh
  • 1 Post By Yuna
  • 1 Post By anhtuanhaanhtuan
  • 1 Post By Q & K
  • 1 Post By [B.O.L]

Chủ đề: [Thảo Luận] - Làm Thế Nào Để Tránh Xung Đột & Hòa Hợp Hơn Trong Tình Yêu?

[B.O.L]'s Avatar
    [B.O.L] Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định [Thảo Luận] - Làm Thế Nào Để Tránh Xung Đột & Hòa Hợp Hơn Trong Tình Yêu?

Chào tất cả mọi người trong Forum! Để góp phần làm sôi nổi không khí tại box "Tâm sự - Cùng thảo luận" của Forum. Mod [B.O.L] xin lập topic này để các bạn thành viên có thể đóng góp, chia sẻ, giải bày những tâm tư và kinh nghiệm sống của chính mình về việc "Làm Thế Nào Để Tránh Xung Đột & Hòa Hợp Hơn Trong Tình Yêu?". Thiết nghĩ, đây cũng là một đề tài thú vị để mọi người học hỏi và rút tỉa được những kinh nghiệm quý báu cho mình. Mọi người vào cùng thảo luận nhé!
    anhtuanhaanhtuan and Q & K like this.

BsGiaDinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Theo mình thì vấn đề làm sao để tránh xung đột giữa hai người đang yêu nhau luôn là câu chuyện muôn thuở của mọi đôi lứa. Trong hầu hết những mối quan hệ, khi còn trong giai đoạn mới tiếp xúc thì chúng ta luôn nghĩ tốt về nhau, luôn chỉ nhìn thấy mặt tốt đẹp của người mình yêu. Có thể có những điều chúng ta không thích lắm ở người yêu, nhưng trong giai đoạn tìm hiểu thì ta đều phớt lờ cho qua. Càng thân thiết với nhau thì tình cảm càng lớn, nhưng cũng từ đó mà ta càng nhận ra nhiều thứ ở người yêu mà ta không thích.

Sự xung đột, đối với chuyện tình cảm của mình, luôn đến từ sự khác biệt dẫn đến sự áp đặt. Khi mình mới quen cô ấy, cô ấy chỉ là nữ sinh trung học và có những thú vui rất trẻ con, còn mình đã là sinh viên năm cuối, khá chín chắn và biết lo nghĩ. Cô ấy luôn thích tình yêu là phải quan tâm chăm sóc từng li từng tí, trong khi mình luôn muốn cả hai có một khoảng trống nhất định để còn giữ không gian riêng của nhau. Sự sai lầm là ở chỗ hai người khác giới, khác lứa tuổi, nhưng luôn muốn người kia phải nghĩ như mình.

Kinh nghiệm trong các mối quan hệ sau này của mình là khi yêu nhau thì phải biết lắng nghe. Một mối quan hệ tốt là hai người biết nhường nhịn, bổ sung cho nhau. Đừng bao giờ áp đặt những ý tưởng của mình lên người yêu một cách vô lý mà phải luôn tôn trọng những thói quen và cách nghĩ của họ.
    anhtuanhaanhtuan likes this.

ronglua Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình: yêu thì nên chân thật và quan tâm đến nhau là được rồi.

Yuna Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chà, đây đúng là 1 topic thú vị đây. Tình yêu thì có muôn hình vạn trạng, cũng đầy đủ "Hỉ - Nộ - Ái - Ố", người trong cuộc đôi khi còn k biết fải giải wuyết như thế nào. Vì vậy mọi người hãy chia sẻ nhiều nhiều để có thêm kinh nghiệm trong việc yêu nhé
    anhtuanhaanhtuan likes this.

anhtuanhaanhtuan's Avatar
    anhtuanhaanhtuan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Ta không yêu nên ta không có ý kiến.....
    Q & K likes this.

Q & K's Avatar
    Q & K Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Topic này hấp dẫn đó, mọi người vào tham gia nhé.

Trích dẫn Gửi bởi anhtuanhaanhtuan Xem bài viết
    Ta không yêu nên ta không có ý kiến.....
    Nếu bạn kh6ong yêu thì bạn cũng có thể nói lên suy nghĩ của mình mà. Thường thì những người như bạn nói ra sẽ hay hơn đó. Nói đi bạn.....

[B.O.L] likes this.
    [B][CENTER][SIZE="5"][COLOR="yellowgreen"][FONT="Georgia"]Always By Your Side[/FONT][/COLOR][/SIZE][/CENTER][/B]

[B.O.L]'s Avatar
    [B.O.L] Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo [B.O.L] nghĩ thì vấn đề xung đột thì trong tình yêu nào cũng mắc phải chỉ khác nhau là ở mức độ nhiều hay ít mà thôi. Trở lại với vấn đề, muốn để tránh xung đột thì [B.O.L] nghĩ cần thực hiện vài điều sau đây:

1. Cả 2 người trong cuộc phải hiểu ý nhau, hiểu tính tình và sở thích của nhau.

2. Khi 2 bên có mâu thuẫn thì hãy giải quyết 1 cách nhẹ nhàng và êm thấm, đừng chỉ trích hoặc lên án "đối phương" một cách quá mạnh mẽ.

3. Nếu 2 người ko hài lòng 1 vấn đề nào đó về nhau thì nên nói ra để cùng rút kinh nghiệm. Và khi cả 2 đã thống nhất cùng nhau thì ko nên lặp lại điều mà người kia ko muốn hoặc ko thích nữa. Nói tóm lại là điều gì mà 1 trong 2 người ko thích thì người kia ko nên làm.

4. Ko nên tỏ thái độ bất cần và giận dỗi quá độ khi 1 trong 2 bên làm lỗi với mình. Mà hãy tỏ ra dứt khoát và cương quyết nói "không' với việc làm của bên kia. Vì "chiến tranh lạnh" là lưỡi dao giết chết tình yêu.

5. Nên học cách nhường nhịn và lắng nghe nhau hơn. Đừng nghĩ mình luôn luôn đúng và ko chịu tiếp thu ý kiến của người khác, vì trong tình yêu cần nhất là sự hiểu nhau mà đúng ko?

Vài điều chia sẻ cùng các bạn. Mọi người nghĩ sao?
    Q & K likes this.

Q & K's Avatar
    Q & K Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi [B.O.L] Xem bài viết
    Theo [B.O.L] nghĩ thì vấn đề xung đột thì trong tình yêu nào cũng mắc phải chỉ khác nhau là ở mức độ nhiều hay ít mà thôi. Trở lại với vấn đề, muốn để tránh xung đột thì [B.O.L] nghĩ cần thực hiện vài điều sau đây:

1. Cả 2 người trong cuộc phải hiểu ý nhau, hiểu tính tình và sở thích của nhau.

2. Khi 2 bên có mâu thuẫn thì hãy giải quyết 1 cách nhẹ nhàng và êm thấm, đừng chỉ trích hoặc lên án "đối phương" một cách quá mạnh mẽ.

3. Nếu 2 người ko hài lòng 1 vấn đề nào đó về nhau thì nên nói ra để cùng rút kinh nghiệm. Và khi cả 2 đã thống nhất cùng nhau thì ko nên lặp lại điều mà người kia ko muốn hoặc ko thích nữa. Nói tóm lại là điều gì mà 1 trong 2 người ko thích thì người kia ko nên làm.

4. Ko nên tỏ thái độ bất cần và giận dỗi quá độ khi 1 trong 2 bên làm lỗi với mình. Mà hãy tỏ ra dứt khoát và cương quyết nói "không' với việc làm của bên kia. Vì "chiến tranh lạnh" là lưỡi dao giết chết tình yêu.

5. Nên học cách nhường nhịn và lắng nghe nhau hơn. Đừng nghĩ mình luôn luôn đúng và ko chịu tiếp thu ý kiến của người khác, vì trong tình yêu cần nhất là sự hiểu nhau mà đúng ko?

Vài điều chia sẻ cùng các bạn. Mọi người nghĩ sao?
    Hay quá.... Bạn BOL hiểu đề tài ghê..... 5 cách trên cách nào cũng hay hết...... up...up...up...
    [B][CENTER][SIZE="5"][COLOR="yellowgreen"][FONT="Georgia"]Always By Your Side[/FONT][/COLOR][/SIZE][/CENTER][/B]

Pemeobu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chà, đề tài của bạn rộng quá, tình yêu thì muôn hình vạn trạng, đúng là ko biết sống sao cho hợp ý người mọi người nhỉ?

Ru xưa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cách tốt nhất là 2 người nên học chữ "Nhẫn". Lúc đó mình nghĩ sẽ giải quyết được mọi việc... trong tình yêu?

keochanh's Avatar
    keochanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Yêu nhau phải chăm sóc, quan tâm đối phương, và tốt nhất là nói ít thôi ạ, hành động là chính
    Gà đẻ ra trứng... hay trứng nở ra gà

bionet's Avatar
    bionet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Đang ở
    04 66747102 - 0988 683 082

nhường nhịn nhau là chính

raysun Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

2 người đến với nhau thì yêu mới là cái wan trọng nhất. hihi.. mình cũng biết cái mình trả lời hơi lạc đề tí nhưng mà theo mình thì yêu nhau thì phải có cãi nhau. cãi vì ghen tuông, hờn dỗi, trách móc... đó là những cung bậc cảm xúc trong tình yêu nên mình nghĩ nhất định phải có. và theo wan điểm of mình thì:
    + nếu tình yêu dành cho nhau k vững vàng thì sau những tranh chấp đó là thấu hiểu nhau và chán nhau. mà đã bắt đầu chán nhau thì lại cãi nhau nhiều hơn và chán nhau hơn khi đó dù chiện bé tí cũng dễ gây ra đại chiến.
    + còn tình yêu đủ lớn thì sau những xung đột cũng là sự thấu hiểu nhưng k chán nhau mà là sự thông cảm, vị tha, chấp nhận khuyết điểm of nhau. từ đó dần dần ít cãi lại thui.
    sau đây là 1 số cách of mình về việc làm thế nào để tránh xung đột và hòa hợp với ox mình hơn: (mình hơi khác người tí nên cách of mình cũng hơi k bình thường. hihi..)
    1. phải nhẫn. nhưng k phải nhẫn k cãi nhau nhé. vì theo mình có những chiện phải nói rõ với nhau chứ k thể để trong lòng đc. thế thì sẽ có 1 ngày bùng nổ tan tành. mà là nhẫn trong lúc cãi nhau ấy.
    - khi cãi nhau nếu mình là ng` chủ động gây chiến thì phải nhẫn tới lúc tâm trạng tương đối ổn định (mình thường k cãi nhau ngay khi phát hiện chiện gì gì đó làm mình tức) ráng tập trung nghe lời giải thix of đối phương. ráng phân tích xem có hợp lý k. hợp lý thì thui, k hợp lý thì hỏi tiếp. ráng cãi 1 lần cho hết chứ đừng nge lời ngon ngọt rùi ậm ự cho wa sau đó nghĩ lại thấy k hợp lý thì mới lấy ra hỏi nữa là k hay đâu. ng` ta sẽ nói "sao có mỗi 1 chiện mà cứ bới móc wài thế? a đã giải thix rõ ràng hết rồi mà??? e cứ thix gây chiện!!"
    - còn nếu mình là ng` "bị vấn tội" thì mình sẽ nhẫn nhịn ox mình trút hết tức và câu hỏi ra hết (ox mình hơi nóng) rùi mình sẽ.... giả vờ đáng thương khi giải thix nếu chiện đó mình bị hiểu lầm hoặc tỏ ra bất ngờ nếu như chiện đó là do ox mình wá gia trưởng. rùi từ từ mà giải thix. =))
    2. phải đặt mình vào tình huống of đối phương. thường lúc mình cãi nhau thì mình hay hỏi ox "a thử nghĩ a là e còn e là a mà e làm vậy thì a nghĩ sao?" hay lúc ox mình giải thix thì mình nghĩ nếu là mình thì mình làm thế nào? có phải làm giống ox mình k? nếu có cách khác thì mình hay hỏi sao a k làm thế này thế kia... (cái này giải thix tí. k phải mình mún bới móc cho xung đột dữ dội hơn mà hỏi vậy là để đối phương bít mình cũng có cái đầu suy nghĩ. k phải con nít 3 tuổi mà dễ lừa gạt dỗ ngọt. khi đó ng` ta sẽ k dám "nói dối để giải quyết êm đẹp" bít mình là ng` k dễ wa mặt. hihi...)
    3. biết cách kết thúc cuộc xung đột để k gây ra cảm giác k còn gì để nói sau cuộc chiến. đối với phụ nữ thì nước mắt là vũ khí wan trọng và mạnh nhất nhưng phải sử dụng hợp lý. nếu mình là ng` chủ chiến thì khi kết thúc thì sau câu "a thử nghĩ a là e còn e là a mà e làm vậy thì a nghĩ sao?" nếu như ox mình có vẻ k đồng tình thì mình bồi thêm câu "a có bít e đau lòng lắm k?" hay đại loại thế rùi khóc nức nở. (èo.. nghe hơi giả tạo nhưng k phải là mình ráng khóc mà thật sự thì mình là nhịn khóc tới kết thúc cuộc cãi nhau mới khóc. k bít có phải con gái dễ khóc k nhưng mình thì rất dễ khóc nhưng mình sẽ k khóc từ đầu. như vậy thì giống như lấy vũ khí ra từ đầu rùi thì ng` ta cho mình là lấy nc mắt ra uy hiếp. cuộc cãi nhau sẽ nhanh kết thúc nhưng thường k giải quyết được triệt để vấn đề. mình khóc khi đã cãi xong thì giống như bắt thang đi xuống cho ox mình dỗ ngọt mình. dù ox có là ng` sai thì sau khi cãi xong mình cũng sẽ k hếch càm way đi mà chừa đường cho ox mình rút. hihi.. nếu ví tình yêu là 1 trận chiến thì mình nghĩ k đc thắng như cũng k để thua mà bất phân thắng bại mới có thêm thú vị trong cuộc sống vợ chồng. nếu ox là chủ chiến thì chắc chắn là rất tức giận rùi. dù có giải quyết xong thì ox mình vẫn còn rất nóng mình thì hay massage đấm bóp cho ox và hứa hẹn gì đó đề dập lửa nóng of ox mình hay k có đường rút thì chạy xuống bếp làm món ăn ox thix thì từ từ cũng giải quyết xong. tùy trường hợp mà giải quyết theo những cách khác nhau nhưng sau khi xung đột là những giây phút khó thở với nhau nên phải bít cách kết thúc để những giây phút đó k xảy ra mới đc.
    hihi... đây là vấn đề chung nhưng cũng rất riêng vì mỗi người tính tình khác nhau nên cách giải quyết cũng khác nhau. mình và ox đều rất nóng tính nhưng cả 2 đều bít nhẫn khi đối phương đang nóng nên cũng giải quyết tương đối êm đẹp. và wan trọng nhất là cả 2 đều đặt đối phương trên tự tôn of bản thân thì mới có mối wan hệ dài lâu đc.

AnSinhThanhHoa's Avatar
    AnSinhThanhHoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mình thấy 1 điều nhịn là 9 điều lành luôn luôn là chuẩn nhất. Chứ nhiều khi cãi nhau 2 người cùng găng lên là toi luôn.