Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 32
    kyo2907's Avatar
    kyo2907 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Ngứa mãn tính, liệu có phải bệnh lạ

Em thường xuyên nổi mẩn ngứa đầy người dù trời nóng hay lạnh. Đi bác sĩ điều trị không dứt được những cơn ngứa bất thường này.
    Không biết là bị dị ứng thời tiết hay do đồ ăn uống hay có thể sinh hoạt nhiễm trùng da nữa.
    Mỗi lần bị là nổi đầy người, ửng đỏ trông ghê lắm. Các mẹ trên diễn đàn ai biết cách điều trị bệnh này giúp em với ạ.
    Cảm ơn mọi người.
    Lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau.....

tiny07's Avatar
    tiny07 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Có thể là mẹ kyo bị mề đay chăng? Mề đay cũng nổi đỏ và ngứa lắm. Em thì không bị nhưng mẹ em hay bị vậy lắm. Nhiều khi chỉ cần 1 chút bụi thôi là mặt với tay chân ngứa khắp người. Nếu sợ dị ứng đồ ăn thì mẹ kyo nên chú ý theo dõi xem sao, ăn món nào mà sau đó nổi lên thì liệt kê vào danh sách, rồi đến bác sĩ tư vấn xem sao ^^
    ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG, HỌC MỘT SÀNG KHÔN
    www.openhaier.vn

keochanh's Avatar
    keochanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chị xem lại việc giặt quần áo chăn màn, nhiều khi quần áo ẩm mốc phơi không khô cũng chứa nhiều vi khuẩn gây nên bệnh ngoài da đó ạ.
    Gà đẻ ra trứng... hay trứng nở ra gà

tuyendo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi kyo2907 Xem bài viết
    Em thường xuyên nổi mẩn ngứa đầy người dù trời nóng hay lạnh. Đi bác sĩ điều trị không dứt được những cơn ngứa bất thường này.
    Không biết là bị dị ứng thời tiết hay do đồ ăn uống hay có thể sinh hoạt nhiễm trùng da nữa.
    Mỗi lần bị là nổi đầy người, ửng đỏ trông ghê lắm. Các mẹ trên diễn đàn ai biết cách điều trị bệnh này giúp em với ạ.
    Cảm ơn mọi người.
    Em thấy có vài nguyên nhân sau chị kyo nên tham khảo:
    1. Do đồ vẫn còn bám xà bông nên gây kích ứng da
    2. Do trời nắng nên chị bị ngứa nổi mẫn rôm sảy
    3. Do bị di ứng đồ biển bị nhiễm tảo.
    Chị nên kiểm tra lại hoặc đến khám bác sĩ da liễu là an toàn nhất

pegau's Avatar
    pegau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Em nghĩ, trị bệnh phải trị tận gốc. Khi bị ngứa, chị nên đến ngay bác sĩ để khám, tìm hiểu rỏ nguyên nhân, mà có biện pháp điều trị cho phù hợp. Chứ để thế, ngứa chiệu không nổi, chị lại hay gãi, lúc ấy ại làm tổn thương da, và có thể lây cho những người trong gia đình đấy chị.

hanatong's Avatar
    hanatong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mấy này là tránh ra gió lạnh nè, mặc đồ phải kín đáo một chút thì mới hạn chế được bệnh ngoài da ví dụ như mề đay giống bạn đó. Tốt hơn hết là đi khám bác sỹ da liễu để hiểu rõ nguồn gốc căn bệnh nếu trở nặng. Một điều nữa mình thấy là bạn quan tâm đến vấn đề vệ sinh quần áo, giường chiếu cũng quan trọng không kém nè.

vivianguyen's Avatar
    vivianguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em nghĩ chị nên đi tới bác sỹ da liễu để xem như thế nào, chứ nhiều khi cứ nghĩ bị ngứa thông thường rồi mua thuốc về sử dụng, rồi bệnh nặng thêm, tới lúc đó thì khổ
    Just give me a reason!!

jodiepham2204's Avatar
    jodiepham2204 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bệnh ngứa như vậy cũng nguy hiểm lắm chị à, ngoài các bệnh ngoài da ra chị có thể bị nhiễm trùng máu, rối loạn hệ miễn dịch, chức năng gan hay thận cũng có vấn đề.
    Tóm lại là không chủ quan rồi gọi nó là bệnh mãn tính được, phải đi bác sĩ ngay.
    Sức khỏe là kim cương ^^

bebun's Avatar
    bebun Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bệnh này là nỗi kinh hoàng đối với mình, mỗi lần bị là coi như gẩy đàn nguyên ngày. Nên tìm hiểu kỹ nguyên nhân nào để điều trị cho đúng.
    Không khí ô nhiễm, bụi bẩn và khí thải do công nghiệp và khí thải từ con người cũng đều độc cả. Vì vậy việc duy trì một cuộc sống nơi không khí trong lành cũng góp phần không nhỏ cho bạn trong việc giảm bớt dị ứng đấy. Bạn thử đi “đổi gió” xem.
    Hoặc do quần áo ẩm mốc tạo điều kiện cho vi khuẩn, đổi máy giặt để sấy khô quần áo.

keochanh's Avatar
    keochanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi bebun Xem bài viết
    Bệnh này là nỗi kinh hoàng đối với mình, mỗi lần bị là coi như gẩy đàn nguyên ngày. Nên tìm hiểu kỹ nguyên nhân nào để điều trị cho đúng.
    Không khí ô nhiễm, bụi bẩn và khí thải do công nghiệp và khí thải từ con người cũng đều độc cả. Vì vậy việc duy trì một cuộc sống nơi không khí trong lành cũng góp phần không nhỏ cho bạn trong việc giảm bớt dị ứng đấy. Bạn thử đi “đổi gió” xem.
    Hoặc do quần áo ẩm mốc tạo điều kiện cho vi khuẩn, đổi máy giặt để sấy khô quần áo.
    Nhà em đang sử dụng máy giặt Haier. Kiểu dáng đẹp sang trọng, mạnh mẽ, giúp sấy khô quần áo nhanh tránh cho quần áo ẩm mốc, hận chế tối đa gây bệnh cho làn da. Chị thử xem nhé.
    Gà đẻ ra trứng... hay trứng nở ra gà

bongbongbay's Avatar
    bongbongbay Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Có thể có nhiều nguyên nhân, anh cứ đi gặp bác sĩ khám (da liễu) cho chắc để phát hiện bệnh kịp thời. Chứ ở đây cho mọi người đoán già, đoán non rồi phán tùm lum là chết. Nếu là nguyên nhân từ việc vệ sinh quần áo thì anh nên thay đổi bằng cách trụng nước sôi quần áo đi, để diệt vi khuẩn. Mùa này mưa nắng thất thường, quần áo hay bị ẩm, bọn vi khuẩn thừa dịp tác oai, vì thế anh nên cẩn thận hơn.
    Mẹ là người có thể thay thế tất cả những ai khác, nhưng không ai có thể thay thế được mẹ.

hanatong's Avatar
    hanatong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Giặt đồ là một khâu quan trọng ảnh hưởng rất nhiều đến vấn đề vệ sinh cá nhân nè, với những làn da nhạy cảm như bạn thì chỉ cần sơ suất một chút thì da của bạn sẽ phản ứng ngay lập tức đó. Bôi thuốc hay uống thuốc là một giải pháp, rồi những phương pháp dân gian như là ngâm mình trong nước xả để bớt ngứa, cắt móng tay để hạn chế việc gãi rồi vi trùng nhiễm vào móng tay và lây lan qua những vùng da lành lặn. Bệnh mãn tính nên phải giữ cho cơ thể sạch sẽ, giặt đồ phải cẩn thận. Máy giặt thường nhiễm vi khuẩn nhiều ở khu vực phía sau nắp nhưng chị keochanh nói đúng, máy giặt Haier có vòng đệm an toàn giúp quần áo không bị nhiễm vi khuẩn khi giặt xong, nên bạn yên tâm mặc đồ mà không sợ ảnh hưởng đến da nha.

ngocbich125's Avatar
    ngocbich125 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    125 Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội

Dấu hiệu mà chị kể rất cớ thể là chị đang bị mề đay mãn tính. Em thấy chị có đi điều trị của bác sỹ, không biết là bsyx kết luận là chị mắc bệnh gì? Tốt nhất là chị nên bệnh viện da liễu trung ương nếu ở Hà Nội, để bsy chuyên khoa khám và tìm ra nguyên nhân bệnh thì mới chưa được. Ở đó bây giờ dịch vụ cũng tốt nên khám nhanh lắm mẹ nó ạ. Đến đó, đầu tiên chắc mẹ nó sẽ được test các yếu tố dị nguyên để xem có bị dị ứng hay không. Mẹ nó cố gắng bớt chút thời gian mà đi khám nhé.
    Trích dẫn Gửi bởi kyo2907 Xem bài viết
    Cảm ơn mọi người.

vnlantoday Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

pegau's Avatar
    pegau Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chị hanatong nói, làm em chú ý ngay đến cái máy giặt ở nhà, đúng là nó bám bụi bẩn rất nhiều, đúng là đáng ngại thật. Hôm nay chủ nhật, em tranh thủ rảnh, vệ sinh máy, lau chùi máy trong ngoài, lau kỷ nắp máy giặt nửa, tại nhà em xài máy cửa trên. Đúng là mệt thật, nhưng nếu không lau dọn thì lại bám khuẩn vào quần áo đã giặt sạch.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối