Kết quả 1 đến 2 của 2
    ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Talking Em bị ám ảnh sau khi bỏ thai

Khi em viết những dòng tân sự này gửi đến chị thì trong lòng em đang cảm thấy trống rỗng cô đơn, cuộc sống của em gần như không có định hướng. Hy vọng chị sẽ cho em lời khuyên để em có thể vượt qua được khó khăn này.

Chúng em đã yêu nhau được hơn một năm rồi, sau đó em có thai, nhưng từ khi biết em có thai thì người đó luôn tìm cách lảng tránh trách nhiệm và muốn em bỏ đứa bé đi. Em đã tự nhủ với mình là sẽ giữ đứa con lại và nuôi nó trưởng thành.

Nhưng ông trời thật trớ trêu, tất cả những gì không giống như mình mong muốn, tất cả những lời khuyên em nhận được đều là muốn em bỏ đứa bé đi. Từ người thân đến bạn bè, chị gái em không cho phép em nói với bố mẹ em. Em đã suy nghĩ rất nhiều, vì không biết bố mẹ mình ở quê sẽ sống với dư luận xã hội như thế nào, mình sẽ nuôi con như thế nào để cho con mình một cuộc sống một gia đình hoàn chỉnh...

Từ nhỏ em đã sống xa gia đình, sống thiếu thốn tình cảm của bố mẹ, không nhận được đủ tình yêu thương khi bắt đầu 6 tuổi. Em đã thấm thía được nỗi buồn, nỗi đau khi mình không có ba hoặc không có mẹ. Nghĩ đi nghĩ lại em đã quyết định đi bỏ đứa bé đi. Nhưng từ khi em bỏ cái thai đi rồi thì trong lòng em không yên, em luôn thấy chơi vơi hụt hẫng, em luôn ước thời gian quay trở lại để làm lại - để được cùng con em một là chết hoặc là bỏ đi một nơi thật xa. Em có quá nhẫn tâm không chị? Em có quá sai lầm khi quyết định như vậy không?

Thực sự tại thời điểm này em gần như không có lối thoát trong lòng mình chị ạ. Mong chị giúp em (em gái đau khổ).

Em rơi vào hoảng loạn và tuyệt vọng (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Chào em, cảm ơn em đã gửi băn khoăn về chuyên mục. Tâm sự của em cũng là nỗi đau của khá nhiều những bạn gái trẻ khi trót phải bỏ đi giọt máu của mình.

Em và bạn trai đã yêu nhau và dẫn đến quan hệ tình dục, đó là chuyện thường thấy ở giới trẻ hiện nay. Tuy nhiên, em đã mắc sai lầm đó là quan hệ mà không dùng các biện pháp tránh thai, để dẫn đến hậu quả là có thai ngoài ý muốn.

Khi em có thai cũng là lúc em hiểu rõ con người thật của bạn trai mình, anh ta là một kẻ vô trách nhiệm, không yêu thương gì em mà chỉ biết nghĩ đến bản thân mình, vì thế anh ta đã để em một mình với cái thai trong bụng và em phải cầu cứu bạn bè người thân để tìm cách giải quyết.

Em yêu thương giọt máu của mình - đó là bản năng của người phụ nữ, em mong muốn giữ lại đứa con của mình, thế nhưng cuối cùng, bạn bè, gia đình em đã khuyên em bỏ cái thai đi, em cũng nhận thấy đó là lựa chọn đúng trong hoàn cảnh hiện tại khi em không thể tự lo cho bản thân em, huống hồ là lo cho con, và rồi gia đình, bố mẹ em sẽ đối mặt với dư luận xã hội thế nào... Chính vì thế, việc em bỏ thai đi là tội lỗi nhưng đó là việc bất đắc dĩ không thể làm khác.

Sau khi bỏ thai, em bị hoang mang, ám ảnh bởi những gì mình đã làm. Đó là tâm lý thường thấy ở những người phụ nữ sau khi đã làm việc sai trái là loại bỏ giọt máu của mình - một đứa trẻ sắp hình thành, ngoài ra, cũng có thể vì bạn trai không còn quan tâm, em trở nên cô đơn, lạc lõng nên em lại càng bị stress, bị căng thẳng thần kinh, vì thế em rơi vào hoảng loạn và chán nản.

Cách tốt nhất trong hoàn cảnh hiện nay là em hãy cố gắng ổn định lại tinh thần, đi chùa để cầu sự bình an, tìm đến bạn bè để được chia sẻ. Nếu có thể hãy cố gắng đi học một vài lớp học như tiếng anh, yoga, thiền hay bất cứ loại hình nào mà em ưa thích. Tập trung vào một môn học sẽ khiến em quên đi chuyện buồn và đỡ căng thẳng. Đừng nên quay lại với người yêu hay tìm đến một mối tình nào khác, nó chỉ khiến em đau khổ và mệt mỏi. Hãy cố gắng vượt qua giai đoạn này, sau này em sẽ thấy mình chín chắn và bản lĩnh.

Chúc em may mắn, hạnh phúc.

Chị Thanh Bình (Eva.vn)

BACSI.com

hvhk2009's Avatar
    hvhk2009 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Phá thai là điều tối kỵ, đó là chưa nói đến những hệ lụy sau này mà bạn phải gánh chịu.