Em 24 tuổi, từng yêu một người, nhưng anh ấy quá ghen tuông nên phải chia tay. Em nghĩ chắc lâu lắm mới có thể nguôi đi mối tình này, nhưng gần đây, có hai người đàn ông cùng lúc bày tỏ tình cảm với em, gia đình em cũng giục em chọn lựa kẻo lỡ thì.

Anh V. có nhà cửa, địa vị xã hội, đã một lần bỏ vợ, mà theo em biết, thì lỗi tại chị vợ chứ không phải tại anh ấy. Anh H. đang là sĩ quan quân đội, tính tình chân thành dễ mến, là con trưởng trong gia đình. Em phân vân quá. Một phần vì em muốn có sự bảo đảm kinh tế cho gia đình, em đi làm lương chẳng bao nhiêu, đang ăn nhờ cha mẹ, nếu lấy anh H., em phải về làm dâu, anh ấy lại xa nhà thường xuyên, chắc em sẽ vất vả. Nhưng điều chỉ riêng mình em biết là không phải vì em không chọn được V. hay H., mà nghĩ kỹ lại em vẫn chưa quên người đầu tiên, vẫn còn rung động, khổ đau mỗi lần anh ấy gọi điện. Có thể lấy một người, cho dù mình không yêu người ấy lắm, rồi để cho cuộc sống cứ trôi đi, mọi thứ rồi sẽ được chôn vùi, được không chị? Bị dằn vặt giữa những mối quan hệ này, em rối quá chị ơi…

Thư Hương (Bình Phước)