Từ nhiều năm nay, vợ chồng anh Hồ Công Tiện và chị Nguyễn Thị Thu Ba lâm vào tình cảnh hết sức khó khăn. Trong căn nhà ọp ẹp ở nhờ của người chị (ngã ba Tân Hội, thôn R’Chai 2, xã Phú Hội, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng), vợ chồng anh Tiện và hai con luôn sống trong lo lắng và buồn bã.

Do không có đủ sức khỏe và phải chăm sóc đứa con trai Hồ Công Đạt (SN 2000) bị bại liệt từ nhỏ, nên chị Ba không thể kiếm việc làm. Mọi gánh nặng gia đình đổ dồn lên vai của anh Tiện - bộ đội phục viên. Làm thuê với đồng lương ít ỏi, công việc bữa có bữa không, anh Tiện chỉ có thể lo cho cả nhà bữa cơm đạm bạc và ít thuốc thang rẻ tiền cho Đạt. Ai ngờ bất hạnh lại đổ ập xuống gia đình anh Tiện một lần nữa! Hồ Thị Thu Em (SN 1996) - con gái đầu lòng của anh chị, đột nhiên phát bệnh, đôi mắt của em bị đỏ, sưng tấy. Được biết từ nhỏ, Em bị sinh thiếu tháng lại ăn uống quá kham khổ nên gầy còm, ốm yếu. Mặc dù đã là học sinh lớp 7, nhưng Thu Em có vóc dáng như trẻ học lớp 2. Thương con, anh Tiện, chị Ba đành đi vay mượn tiền của người thân, hàng xóm để đưa con xuống TPHCM khám bệnh. Bác sĩ cho biết tình trạng của bé Em cần được mổ gấp. Phải chứng kiến các con đau đớn vì bệnh tật, vợ chồng anh chị như tan nát cõi lòng. Trong một lần dẫn Em đi khám bệnh, cả nhà dắt díu nhau đến tòa soạn Báo CATP mong được giúp đỡ. Rất mong những tấm lòng hảo tâm cứu giúp gia đình anh Tiện vượt qua cơn khốn khó này, cứu cho hai cháu nhỏ qua khỏi bệnh tật.
BACSI.com