Kết quả 1 đến 2 của 2
    jennyh's Avatar
    jennyh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Chương trình từ thiện: "Hành động vì 5 trái tim"

“Hành động vì 5 trái tim” là một chiến dịch của Nhịp Tim Việt Nam kết hợp với Jetstar nhằm kêu gọi mọi người cùng cứu sống các trẻ em nghèo bị tim bẩm sinh. Thông qua ứng dụng Facebook, mỗi người tham gia sẽ được tặng 5,000 VND để ủng hộ vào chiến dịch. Sau đó, người đó sẽ mời bạn bè, người thân của mình cùng tham gia vào chiến dịch này. Tổng số tiền của nhà tài trợ cho chiến dịch là 100 triệu đồng trương đương với 20.000 tham gia chiến dịch.

Một sự tham gia và chia sẽ là thêm một cơ hội để em được sống.

Link tham gia Hành động vì 5 trái tim

Chiến dịch có sự tham gia của các đại sứ là nhóm nhạc 365, ca sĩ MiA, diễn viên Ninh Dương Lan Ngọc nhằm kêu gọi cộng đồng chung tay lan tỏa yêu thương để không chỉ 5 mà 20,000 trẻ em bị tim bẩm sinh trên đất nước Việt Nam được cứu.

Top 2 người tham gia chia sẻ nhiều nhất: sẽ nhận được 2 cặp CD của đại sứ 365 và Mia.

Top 5 người tham gia chia sẻ nhiều nhất: sẽ được đồng hành cùng các đại sứ chương trình đến thăm và trao quà cho những em bé đã được giúp mổ tại TpHCM

Nhịp Tim Việt Nam đến nay đã cứu được 3,028 trẻ em nghèo trên khắp các tỉnh thành trong cả nước. 100% toàn bộ số tiền ủng hộ của các bạn vào Nhịp Tim Việt Nam thông qua chiến dịch “Hành động vì 5 trái tim” sẽ ủng vào việc mổ tim cho trẻ em vì hoàn toàn không có khấu trừ chi phí hoạt động.

Năm trái tim bé bỏng

1. Bùi Minh Quân - Sinh năm 2012 tại Xã Ninh Thượng, huyện Ninh Hòa, tỉnh Khánh Hòa

Minh Quân sinh ra trong một gia đình thuộc diện hộ nghèo của xã Ninh Hòa, tỉnh Khánh Hòa. Em là con trai thứ 2 trong gia đình 2 người con. Cả nhà 4 người sống trong một căn nhà nhỏ khoảng 15m2 được xây dựng sơ xài. Bố Quân chủ yếu đi làm thuê nuôi gia đình, nhưng thu nhập thấp và rất bấp bênh. Mẹ Quân chỉ ở nhà chăm sóc em do Quân còn nhỏ, và em không may lại đang chịu đựng căn bệnh tim bẩm sinh từ khi chào đời. Căn bệnh khiến Quân rất hay ho, sốt và thở rất khó khăn. Nhiều lần gia đình đã đưa em đi chữa trị tại bệnh viện tỉnh nhưng bệnh tình vẫn không thuyên giảm. Quân được chỉ định phẫu thuật sớm. Mới chỉ được 8 tháng từ khi sinh ra, nhưng Quân bé nhỏ đã bị căn bệnh tim hành hạ. Thật đau lòng biết bao nhiêu nếu em phải sống thêm một giây phút nào với bệnh tật này

2. Nguyễn Tiến Thắng – Sinh năm 2001 tại Xã Hoàng Diệu, huyện Gia Lộc, tỉnh Hải Dương

Tiến Thắng được phát hiện bệnh tim bẩm sinh – thông liên thất khi em được 14 tháng tuổi. Em là con trai đầu, sau em còn có 1 em gái 8 tuổi. Cả gia đình hiện sống cùng bà nội đã già yếu (88 tuổi) đã ốm liệt giường cách đây 4 năm. Bố của Thắng bị đau dạ dày, suy nhược cơ thể và đau dây thần kinh lưng nên khả năng lao động kém. Mọi gánh nặng đổ dồn lên vai mẹ của em. Gia đình chỉ trông vào đồng lương công nhân của mẹ em khoảng 2 triệu đồng/tháng. Cuộc sống gia đình rất khó khăn, cách đây 1 năm mẹ em lại bị tai nạn giao thông và sỏi thận nên sức khỏe rất yếu. Tuy phát hiện bệnh tim của Thắng từ khi em chỉ 14 tháng nhưng gia đình chỉ có thể xoay xở đưa em đi chữa trị cầm chừng, chứ không có khả năng cho Thắng đi phẫu thuật tim. Chịu đựng căn bệnh nguy hiểm suốt 11 năm khiến cơ thể Thắng ngày càng ốm yếu. Thắng và gia đình rất mong nhận được sự quan tâm giúp đỡ của mọi người. Một cơ hội để được sống một tuổi thơ tươi đẹp, khỏe mạnh là điều mà Thắng luôn ước ao.

3. Nguyễn Ngọc Châu – Sinh năm 2010 tại Xã Đông Hoàng, huyện Tiền Hải, tỉnh Thái Bình

Khi Ngọc Châu được 7 tháng tuổi, em bị viêm phổi nặng, gia đình đã đưa Châu đến bệnh viện tỉnh điều trị và Châu được chẩn đoán mắc bệnh tim bẩm sinh. Sau đó bố mẹ em nhiều lần đưa Châu đến bệnh viện Nhi Trung Ương và trung tâm tim mạch bệnh viện E khám, xét nghiệm và đều nhận được kết luận tương tự. Gia đình Ngọc Châu chỉ có thể xoay xở tiền thuốc cho em hàng ngày dù em đã có chỉ định phẫu thuật tim từ các bác sĩ, vì chi phí phẫu thuật nằm ngoài khả năng của gia đình. Châu hiện sống cùng bố mẹ và bà cố đã già yếu trong một căn nhà cấp 4 chỉ 20m2. Cả bố mẹ em đều làm công nhân cho một công ty may gần nhà. Thu nhập hàng tháng của cả gia đình là 3 triệu đồng nhưng không ổn định do công việc tùy thời vụ, ngoài ra không còn nguồn thu nhập nào khác. Với thu nhập như vậy, viêc chi tiêu hàng ngày của cả gia đình đã rất chật vật. Ngọc Châu mang trong mình căn bệnh tim quái ác suốt 2 năm qua và sức khỏe em càng lúc càng yếu.

4. Nguyễn Minh Quân – Sinh năm 2011 tại Xóm 7, Nghi Phương, Nghi Lộc, Nghệ An.

Minh Quân là con trai đầu lòng trong gia đình. Từ khi chào đời em đã không may mang trong mình căn bệnh tim bẩm sinh. Căn bệnh khiến cơ thể em nhỏ bé hơn những em bé khác, lại thường xuyên sốt và bệnh mỗi khi trái gió trở trời. Do hoàn cảnh khó khăn, gia đình ở quê lại quá nghèo khó nên bố mẹ Quân đã chuyển vào TP.HCM để kiếm sống. Vì Quân còn nhỏ và lại bệnh nặng nên mẹ Quân chỉ ở nhà trông nom em chứ không thể đi làm. Vì vậy cả gia đình chỉ trông chờ vào đồng lương ít ỏi của bố em. Bố Quân là công nhân của một công ty tư nhân, thu nhập 2,5 triệu/tháng. Hiện nay gia đình em đang sống trong căn phòng trọ nhỏ hẹp cách xa trung tâm thành phố. Với thu nhập ít ỏi như vậy, gia đình Quân rất khó khăn chật vật trong chi tiêu hàng ngày, tiền thuê nhà, thuốc men cho Quân. Hơn thế nữa, bệnh tim của Quân ngày một nặng thêm. Gia đình em đã phải vay mượn nhiều nơi để đưa em đi chữa trị tại bệnh viện. Quân đã trải qua hai lần phẫu thuật tim. Ca đầu tiên được thực hiện tại Viện Tim TP.HCM do gia đình Quân chạy vạy lo chi phí. Ca thứ hai là tại Nhi Đồng 2 do bé nhập viện cấp cứu tại đây và cần phải can thiệp sớm. Ca thứ hai vì quá đột ngột nên gia đình rơi vào túng quẫn, không thể lo chi phí, sau khi được giới thiệu đến Nhịp Tim Việt Nam, chương trình đã hỗ trợ chi phí cho ca mổ này của bé. Tuy nhiên, gần đây khi đi tái khám, bác sĩ yêu cầu em cần thêm một ca mổ nữa để có thể chữa triệt để căn bệnh của em. Bệnh của bé Quân càng ngày càng có có dấu hiệu xấu đi, bác sĩ bảo để lâu sẽ nguy hiểm đến tính mạng nhưng gia đình bây giờ không còn có khả năng để chạy chữa cho con được nữa.

5. Đặng Văn Lượm – Sinh năm 1997 tại Tổ 3, thị trấn Vạn Giã, huyện Vạn Ninh, tỉnh Khánh Hòa

Đặng Văn Lượm là con trai đầu của chị Đặng Thị Kim Mỹ. Em còn 1 người em năm nay được 8 tuổi. Cả gia đình 3 mẹ con sống nương tựa vào nhau đã nhiều năm nay. Mẹ em một mình nuôi 2 con nhỏ nhưng thu nhập rất bấp bênh từ việc buôn bán. Mọi chi tiêu hàng tháng của gia đình đều nhờ vào 800.000 đồng thu nhập của chị Mỹ, ngoài ra không còn nguồn thu nhập nào khác. Cuộc sống của 3 mẹ con Lượm còn khó khăn hơn khi em được phát hiện bệnh tim bẩm sinh. Cơ thể em rất ốm yếu và chậm phát triển, khó thở và hay bệnh. Nhưng dù chị Mỹ - mẹ của Lượm có vay mượn nhiều nơi nhưng chỉ có thể cầm chừng thuốc men cho căn bệnh tim đang hàng ngày dày vò cơ thể em chứ không thể cứu em thoát khỏi nó hoàn toàn. Lượm cần được phẫu thuật sớm. Chi phí hơn 70 triệu đồng thực sự vượt quá khả năng của gia đình em.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Mình sẽ tham gia

Các Chủ đề tương tự

1. Nguồn dinh dưỡng cải thiện chuyện "gối chăn"
    Bởi miao trong diễn đàn Thực Phẩm Và Dinh Dưỡng
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-12-2012, 08:31 AM
  2. Make up xtyle "thiên thần" với tone nâu rêu - video
    Bởi sonicnguyen trong diễn đàn Video Làm Đẹp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 26-10-2012, 08:46 PM
  3. Event từ thiện "TRAO YÊU THƯƠNG - VẠN HẠNH PHÚC"