Kết quả 1 đến 2 của 2
    embekhocnhe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Viêm xoang. Đau đầu, xung quay vùng mắt, gáy.

Bác sĩ ơi giúp cháu với,cháu đang là sinh viên của BK HàNội.Cháu vồn bị xoang 4 5 năm nay rồi nhưng chưa bao giờ đi kiểm tra kỹ cả.Đã có lần cháu phải nằm 1 tuần vì bị ĐAU ĐẦU DO QUÁ PHÁT XOANG.Vừa rồi,Cháu đi kiểm tra thì phát hiện bị VIÊM XOANG DỊ ỨNG(tiêm 2 mũi PM-->PL).Cháu vồn cũng bị tiền sử đau đầu vì rối loạn vận mạch máu não nữa.Đợt vừa rồi cháu bị đau đầu quá bác sĩ ạ,bỏ cả thi cử,đi khám cả bên thần kinh lẫn bên Tai Mũi Họng thì đều được cho thuốc.uống hết rồi mà 3 4 hôm sau tập trung học 1 tí lại bị đau.Triệu chứng của cháu là :
    + Đau đầu âm ỉ,liên tục,cháu luôn cảm thấy ức chế vùng xung quanh mắt,và sau gáy,thi thoảng đau nhói rất dữ dội ở thái dương và trên đầu.
    + Thị lực của cháu giảm đi,nhìn xa thì bị mờ,tập trung đọc sách được 1 lúc là đau đầu và hoa mắt,rất khó chịu.
    + Cháu ngủ kém,rất hay mơ,cứ ngủ là mơ í bác sĩ ạ,nên giấc ngủ của cháu cháu thấy không chất lượng lăm,ngủ dậy mà vẫn thấy mệt.hix

Đó là sơ qua về các triệu chứng về bệnh của cháu bác sĩ ạ,cháu mong bác sĩ sớm đưa cho cháu lời khuyên để có thể giải quyết triệt để căn bệnh này.Cháu đã gặp rất nhiều phiền toái từ căn bệnh này trong học tập ạ.Mong bác sĩ giúp đỡ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Cậu,

Cậu bị mờ mắt thì nên đến bác sĩ Mắt để được khám mắt và đo thị lực. Nếu bác sĩ mắt cho biết có dấu hiệu gia tăng áp suất trong mắt thì Cậu cần được điều trị về bệnh mắt. Nếu do bệnh khúc xạ thì bác sĩ sẽ cho mang kính. Nếu có dấu hiệu gia tăng áp suất trong sọ thì Cậu nên đến bác sĩ chuyên khoa Thần kinh để được chụp hình CT hoặc MR não bộ, để biết có thay đổi gì trong sọ khiến áp suất gia tăng.

Nếu tất cả đều bình thường thì Cậu cần trị dứt chứng viêm xoang. Nếu viêm xoang do nhiễm trùng thì uống thuốc kháng sinh. Nếu xong bị bít nghẽn thì cần làm phẫu thuật để chất dịch trong xoang thoát ra ngoài. Nếu viêm xoang do dị ứng thì cần trừ loại các kháng thể gây dí ứng thì mới hết bị viêm xoang.

Muốn biết bị dị ứng với chất gì thì cần làm thủ nghiệm để nhân biết chất dị ứng và tránh khỏi hoặc trừ khử chất đó.