Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 17
    janebui Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Mình có bị ung thư vòm họng không?

Chào các BS,

Mình có 1 vấn đề chưa đc giải tỏa. Mong các BS tư vấn giúp.

Mình bị đau họng một bên trái, rìa cuống lưỡi trái có những nốt u sùi bằng nửa hạt đậu. Mũi trái thường xuyên bị nghẹt kèm theo đau hàm trái, mắt trái cũng bị xốn chảy nước mắt như lúc bị cảm, tai trái ù có khi buốt. Mình đã đi khám ở BV TMH HCM, BS khám qua loa lắm. Chỉ định nội soi thanh quản và kết luận chưa phát hiện bệnh lí. BS kết luận viêm Amidan mãn. Mình bảo có vết sùi nổi lên ở họng thì BS gằn giọng:" Đã soi rồi còn gì". Bó tay !!!

Cho minh hỏi : Soi thanh quản có nhìn thấy đc phần cuối lưỡi hay không. Mình lại bị mọc bên rìa trái. Nếu BS ko soi cẩn thận liệu có bỏ qua chi tiết này? Triệu chứng của mình có phải là ung thư hay ko? Mình còn nói thêm với BS là mình bị tê lưỡi trái và kèm theo đắng miệng cả 2 tuần nay. BS bỏ qua chi tiết này và nói do cảm giác thế thôi!!! Mình nên làm gì tiếp theo khi uống thuốc hơn 1 tuần vẫn ko thấy giảm chút nào? Không lẽ cứ phải đi rong ruổi hết các BV để tìm ra nguyên nhân điều trị?

Chân thành cảm ơn sự tư vấn của các BS rất nhiều!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu ko rõ nguyên nhân thì đúng là khó điều trị lắm bạn à, theo mình bạn chưa hẳn là ung thư, vì ung thư thì sẽ đau hơn nhiều, bạn sắp uống hết thuốc chưa? uống bao lấu rồi? Nếu là ung thư vòm họng thì sẽ có những triệu chứng thế này:

1. Chảy máu cam

Là một trong những triệu chứng sớm nhất của ung thư vòm họng, nước mũi chủ yếu chảy ra từ một bên có kèm theo máu. Hầu hết bệnh nhân thường nuốt nước mũi và nhổ ra theo đường miệng khiến vì vậy khiến nước mũi kèm theo máu dễ bị chẩn đoán nhầm hoặc bị bỏ qua. Giai đoạn cuối có thể gây chảy máu liên tục.

2. Nghẹt mũi

Sau khi xuất hiện khối u, sẽ có hiện tượng tắc 1 bên mũi, khi khối u to lên sẽ khiến 2 bên đều bị nghẹt.

3. Ù tai và nghe kém

Khối u cản trở và đè lên thực quản, đồng thời gây ù tai, nghẹt tai, nghe kém hoặc kèm theo tràn dịch tympanic.

4. Nhức đầu

Thường do khối u phá hủy nền sọ, dẫn đến di căn vàog não và dây thần kinh sọ. Ở kỳ cuối, dễ bị chẩn đoán nhầm là đau thần kinh.

5. Nổi hạch ở cổ

Theo thống kê, ung thư vòm họng di căn phần cổ chiếm 40-85%. Do vòm họng có cấu trúc mô bạch huyết phong phú, các tế bào ung thư dễ dàng lan sâu lên trên cổ muộn hơn phát triển vào trong, xuống dưới, ra phía trước và hai bên. Khi phát triển số lượng càng nhiều , tốc độ càng nhanh, hạch cứng và không cho cảm giác đau đớn, tính hoạt động kém; vào giai đoạn cuối sẽ bám dính cố định.

6. Hội chứng nội sọ

Khối u trong não bị vỡ lan sang các dây thần kinh sọ não gây ra các hội chứng nội sọ như nhức đầu, tê bì mặt, mờ mắt, xệ mí, lác trong, thậm chí mù. Hạch bạch huyết di căn xuyên qua các dây thần kinh sọ não ở nền sọ dẫn đến mất cảm giác ở cổ họng, vòm miệng tê liệt, nhai nuốt khó khăn, khàn giọng, liệt màn hầu.

7. Di căn

Trong giai đoạn cuối, ung thư vòm họng di căn ở phạm vi mắt, não, xương, phổi, gan và các bộ phận khác, đặc biệt là ở phổi và xương. Nếu người bệnh phát hiện triệu chứng nặng ở bộ phận nào, như một số bộ phận xương cố định bị đau, máu có đờm, thường xuyên đau ngực, gan sưng to, nhãn cầu lồi, thị lực giảm…cho thấy bệnh đã di căn .

Talking

Cam ơn bạn,

Mình uống hết 1 toa rồi. Hôm qua đi tái khám lại mang về 1 toa nữa. Mình cũng bị ngẹt mũi 1 bên, đôi lúc ù tai bên trái, nghe kém. Mình có kể bS nhưng BS ko phản ứng gì. Mình đọc trên mạng, thấy triệu chứng ung thư cũng âm thầm chứ ko hẳn đau đớn lắm. Đau là giai đoạn cuối rùi . Mình lo lắm.

ChiLe's Avatar

ko đâu bạn, nếu đau là giai đoạn cuối thì trường hợp của bạn đâu pải ung thư, bạn đau cso đau đến độ đó, bạn chịu khó uống thuốc đi rồi sẽ ổn thoy mà

Hix, Cám ơn ChiLe nhìu nhá. Cũng hi vọng ko phải ung thư. Có điều, hôm nay nuốt vẫn đau và buốt lên tai nữa. Hichic. Còn mấy cái nốt sùi, cứ soi gương thấy là ghét lắm!

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Nếu bạn mà đã tới giai đoạn cuối thật thi triệu chứng đầy mình, nổi nhiều hạch cổ, chứ đâu còn tỉnh táo vậy. Bạn đã khám ở BV Tai Mũi Họng là BV chuyên khoa và đã soi rồi thì khả năng bạn bị ung thư là không cao đâu.

Thanks all,
    BS AnNguyen ơi, khả năng ko cao nhưng có nghĩa là vẫn có khả năng á? Ngày nào cũng đi làm ngang BV ung bướu , minh sợ lắm. Hichic, sao mà viêm họng thôi lại nổi lên mấy cái nốt đó chứ. Buồn ơi là sầu!

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo mình bạn không nên lo lắng quá. vì nếu bạn thấy thì BS hẳn cũng sẽ thấy.Và BS cũng đã soi rồi thì bạn có thể yên tâm.Những nốt u sùi như bạn nói thì có thể đó là nốt trong viêm họng hạt.Từ từ rồi sẽ hết thôi

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Trong y khoa không ai dám nói cái gì là 100% cả, mà chỉ là xác suất của một vấn đề có cao hay không thôi. Theo tôi thì bạn không bị đâu, đừng lo lắng quá.

Cảm ơn BS AnNguyen nhiều nhé. Vì đi khám bệnh mà ko thỏa mãn nên mình mới lo thui. Mình hiểu mừ, trong y khoa cũng như trong cuộc sống, ko có gì là chắc chắn 100%. Chỉ bít hi vọng là biến cố khả năng ung thư ko xảy ra trong trường hợp xác suất SK của mình thui.

ChiLe's Avatar

cũng ko hẳn, đôi khi chỉ là một thói quen nhỏ cũng giúp chúng ta tránh dc bệnh, và chỉ một chút sơ xuất có thể kết quả sẽ sai mà bạn.

hiepsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Nghe bệnh của bạn nặng như vậy mà sao BS lại nói không có gì, lạ thiệt, haizzz.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tôi nghĩ 1 phần do bạn quá lo lắng 1 phần do bạn bị chứng viêm mũi dị ứng kèm theo, bạn tiếp tục uống thuốc và theo dõi thêm 1 thời gian nha,

Hichic, mình uống thuốc rùi BS nào cũng kê (Amoxicillin+Acid Clavu; Fexofenadin; alpha chymotrypsin). Nếu là viêm họng thì cứ phải dùng 1 loại thuốc đó thôi sao? Đến nay thì bên họng phải cũng bị sưng loét luôn rùi. Vết loét có vệt màu trắng, nuốt đau nhưng ko sốt . Sáng nay mình đi Chợ Rẫy định khám thì kinh hoàng vì bệnh nhân quá đông. Muốn ngạt thở luôn. Mình đành về định chiều hay thứ 7 quay lại. Hic, Bác nào có cao kiến thì mách mình với. Tốn thời gian quá đi!

ChiLe's Avatar

trùi nếu dùng thuốc đó gây loét miệng thì bạn pải ngưng dùng đi chứ, đi khám xem sao, bạn đến hòa hảo thử xem, thường ở đó ko đông như chợ rẫy

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối