Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 23
    Zodiark Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định lỗ rò luân nhỉ!!!

Bác sĩ cho em hỏi: Em bị lỗ rò luân nhỉ di truyền từ đời bà nội em, ba em có bị cô em cũng bị em cũng bị
    _Từ nhỏ 2 tai hay ra nước hôi nhưng em ở sạch hay nặn ra, ở tai trái năm em lớp 9 có hiện tượng sưng và làm mũ gây nhứt em uống kháng sinh 1 thời gian và dùng tay tọc mạch chỗ ấy thì nó ra mũ và sau đó nước trắng trắng dinh dính(em nghĩ là nước mô) chảy ra liên tục và xẹp lại tiếp tục uống kháng sinh cho đến khi lành..==>khi lành cãi lỗ này dường như không còn hiện tượng sưng+ ra nước hôi cho đến bây giờ nói chung là nó bình thường và lành bệnh luôn cho tới giờ và không có nước hôi hay gì hết

_Ở tai còn lại bắt đầu sau khi tai kia lành thì tai còn lại cường độ bị nhiều hơn có lúc sứng to lên và làm mũ trong ấy...em uống thuốc 1 thời gian và khi mềm mũ chảy ra và nó lại xẹp.Nhưng nó không như tai kia lành luôn mà chỉ đc 1 thời gian có lúc 1 tuần, có lúc 1 năm ~2 năm==>và em cứ uống thuốc mỗi lần bị.Gần đây em bị lần nữa nhưng lần này nó sưng lên sau khi uống thuốc mềm lại và nhỏ lại nhưng không có mủ như trước.Ngưng uống thuốc nó sưng lên lại,giờ nó không sưng to nữa nhưng vẫn hơi sưng(không to như ban đầu) và cũng không đau nếu không chạm vào mà có chạm cũng chỉ hơi ê.Em cũng không uống thuốc nữa (em tránh lạm dụng kháng sinh) nhưng em muốn nó xẹp có cách nào ngoài mổ không hả bác sĩ vì em rất ngại mổ do chi phí nghe nói 1 ca đến 6 triệu nhưng có người thì lành hẳn có người thì không và ông bác sĩ hay bán thuốc cho em khuyên là không nên mổ vì có mổ cũng thế!Hay là để nó tự như thế khi nào nó làm mủ rồi chảy ra?

_Cho em hỏi vấn đề này luôn lúc nhỏ nó hay ra nước hôi cũng rất lạ ở chỗ như em ăn cá thì nước hổi ở tai ra có mùi cá...hay ăn những thứ gì có mùi đặc trưng đại lại như có mùi thơm hay hôi thì nó ra tùy theo mùi ấy...có lúc ăn cái gì có mùi thơm thì nước ấy ra có mùi y chang thế ???...nhưng không phải lúc nào cũng có mùi nhưng thường là có...có lúc thì không có mùi...

_Với lại dạo gần đây em ngủ buổi chiều dậy hay gây sốt nhẹ khoảng 10~15 phút là hết có phải do vết sưng nó gây ra không ạ?
    Lần sửa cuối bởi Zodiark, ngày 13-11-2010 lúc 09:03 PM.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo tôi, bạn đã chữa trị ko đến nơi và ko đúng phương pháp nên bệnh tái đi tái lại nhiều lần.
    Trong bệnh này, một đường rò xuất hiện ở vùng tai. Từ một lỗ ở trước tai, nó chạy sâu vào phía trong và kết thúc ở chân sụn, hoặc phình ra tạo thành một nang. Khi viêm nhiễm, lỗ rò trông giống như mụn nhọt và dễ bị điều trị nhầm.

Rò luân nhĩ là bệnh bẩm sinh, xuất hiện nhiều ở các nước châu Á; 1/3 số bệnh nhân là trẻ em. Bình thường, khi chưa viêm nhiễm, miệng lỗ rò nhỏ như đầu kim, khô ráo, không có dịch mủ. Khi đường rò bị bội nhiễm, miệng lỗ sẽ viêm dính, xơ sẹo, bên trong có dịch hôi vàng, dùng tay ấn thấy có tổ chức bã đậu trào ra.

Cách điều trị rò luân nhĩ là phẫu thuật bỏ đường rò. Đây là một tiểu phẫu, dễ làm, ngoài tác dụng trị bệnh còn giúp tạo thẩm mỹ cho người bệnh. Các phương pháp khác đều không có hiệu quả và tạo những hậu quả không tốt cho quá trình điều trị sau này. Đặc biệt, không nên chữa bằng phương pháp trích rạch, hoặc dùng kháng sinh kéo dài bởi sẽ gây nhiễm trùng trường diễn, viêm nhiễm tái phát, vỡ mủ và để lại sẹo xấu.

Ở Việt Nam, bệnh rò luân nhĩ chưa được chú ý đúng mức. Khi lỗ rò nhiễm trùng, nhiều người tưởng là bị một cái nhọt trước tai nên chỉ dùng kháng sinh để tự điều trị. Hậu quả là đường rò bị viêm nhiễm, xơ sẹo nhiều lần, gây co dính, ảnh hưởng rất lớn tới thẩm mỹ và gây khó khăn cho việc điều trị sau này.

Có thể phẫu thuật chi phí hơi cao nhưng đó là cách tốt nhất để bạn mau khỏi bệnh, bạn nên đến bệnh viện tai mũi họng TW để được tư vấn và điều trị tốt nhất.

Thân và chúc bạn sức khỏe!

Theo tôi, bạn đã chữa trị ko đến nơi và ko đúng phương pháp nên bệnh tái đi tái lại nhiều lần.
    thực ra em chẳng chữa lần nào đa phần mua kháng sinh uống khi nó sưng đau sau đó hết đau chỗ sưng mềm lại rồi em nặn mũ chảy ra rồi mua thuốc uống cho nó lành lại thôi ạ...đối với tai trái thì nó lành hẳn còn tai phải thì tái đi tái lại hoài =.=....còn thông tin ở trên thì em rõ nhờ tra google rồi ạ...

_Em chỉ quan tâm vấn đề ở đây là sao tự nhiên tai trái của em nó lành hẳn sau 1 lần bị luôn không bao giờ ra nước hôi hay sưng nữa cứ như đc phẫu thuật (cô em đã từng phẫu thuật cái này nên em biết)còn tai phải thì lại bị nhiều hơn từ khi tai trái lành =__=

ChiLe's Avatar

hihi, có khi nào nó chạy từ bên này qua bênh kia ko? hihi, đùa bạn thôi. Trường hợp của bạn chỉ có đi bác sĩ khám trực tiếp, chứ mình chỉ có thể tư vấn trực tuyến nên cũng ko thể hỗ trợ gì nhiều cho bạn. VÀ điều quan trọng, đừng tự chữa trị, dùng thuốc pải có sự hướng dẫn của bác sĩ bạn nhé.

nunu_9x Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình biết quá rõ bệnh này, mình cũng bị như bạn , để mình kể :
    bạn có lỗ tai con nhỏ nhỏ , nhiều khi nó có ra mùi hôi, có lúc ko hôi
    mình có 2 lỗ tai con lận, bên fải 1 lỗ bên trái 1 lỗ
    hôm bữa mình hay láy tay đụng vào lỗ tai con, làm chổ đó bị sưng, ở trong toàn là mũ + máu
    bác sĩ có chít kim vài mũi để hút mũ + máu ra , nhưng mà nó ko hết hẳng, vài tháng sau nó sẽ bị lại ( tại hồi lúc mình học lớp 7 : mình có rạch chổ đó để nặng mũ, bh lên 12 nó bị lại )
    bác sĩ nói: nếu con muốn hết hẳng thì con nên mổ
    và mình đã mổ ở bệnh viện TAI MŨI HỌNG SÀI GÒN ( mình về từ sáng )
    mổ là ( 1 triệu 6 ) , bạn mổ mới hết hẳng, chứ ko nó ảnh hưởng đến não nguy hiểm lắm
    mổ cũng ko đâu đâu, người taz tim thuốc tê

đụng tay vào miết, thế là bị nhiễm trùng
    chỉ có mổ mới hết thôi bạn ơi
    lúc mình có đi rạch nặg mũ ra, nhưg thật ra vẫn còn
    Mình khuyển bạn đi mổ
    lúc đầu mình cũng sợ mổ, nhưg ko đâu
    bác sĩ cho thuốc pha vs nước, 5 ngày rồi đi tái khám, cho bác sĩ cắt chỉ ra
    hiện giờ : bác sĩ dặng mình là ko đc gội đầu 2 ngày, tại nhiều khi tắm sợ nc' vào nhiễm trùng
    Nếu bạn muốn hỏi gì thêm thì bạn cứ hỏi

ChiLe's Avatar

Bạn tiếp tục giúp bạn ấy xem sao.

nghe từ mổ ớn lạnh xương sống quá....hix...nhất là từ may+chỉ...
    Tớ biết là phải mổ mới hết nhưng hiện giờ thì không có điều kiện thuận tiện vì bận học+ xa nhà nên không thể chăm sóc kĩ sau khi mổ đc
    _Mình có 2 lỗ 1 lỗ lúc trước sưng nhưng đã lành và không bị nữa còn 1 lỗ thì bị hoài...

hứ ko nó ảnh hưởng đến não nguy hiểm lắm
    ảnh hưởng tới não là sao bạn...cho mình thông tin chi tiết cái...
    _Giờ cái lỗ đang sưng của mình nó đang trong giai đoạn sưng nhưng không đau lắm đụng vào hơi ê ê...nhưng không chịu ra mũ như hồi lâu....Bị cái này đôi lúc hơi đau 1 phần ảnh hưởng tới 1 bên thái dương thật nhưng uống thuốc vào thì hết...

_Bạn cho mình biết ảnh hưởng tới não là ảnh hưởng ra sao không nếu có gì ảnh hưởng lớn quá mình xem xét đi mổ.....

Sắn có bác sĩ nào cho mình hỏi luôn ngay cái lỗ rò hiện đang làm 1 khối áp xe...theo như mình biết muốn mổ thì phải rạch lấy mũ hoặc lấy kim chích cho hết mủ rồi sau đó 1 thời gian mới mổ nhưng cũng phải chờ khối áp xe mùi

_Cách 2 là chờ khối áp xe mùi và tự vỡ ra+ uống thuốc kháng sinh tránh nhiễm trùng ...

_Thường thì làm sao mình biết khối áp xe mùi rồi và khoảng thời gian là bao lâu...mấy lần trước mình bị nó tự động mùi vỡ và chảy mủ ra mình uống thuốc nhưng giờ thấy hơi lâu...:-?..
    Lần sửa cuối bởi Zodiark, ngày 17-11-2010 lúc 08:47 PM.

ChiLe's Avatar

Bạn rạch áp xe dẫn lưu, dùng thuốc kháng viêm giảm đau, rửa vết thương hàng ngày, ko cần pải đợi nó muồi. Sau đó chờ một thời gian đi mổ, vấn đề này bạn nên tham khảo bác sĩ điều trị trước khi tự làm.

lúc lần đầu mình có chít kim vào chổ xưng để hút mũ + máu ra , có rạch 1 đường nữa ( lúc đó bác sĩ ko tim thuốc tê nên đâu lắm )
    vài ngày sau, bác sĩ thấy ở trong còn mũ nhìu, bác sĩ rạch tiếp
    rồi chít thuốc trụ sinh gần 30 mũi kim ngay tay ( 2 tuần hơn ròi mà còn thấy ê ẩm tay )
    bác sĩ kêu mổ , muốn an tâm nên mình vào sg mổ
    lúc mổ , mà mình ko chịu cạo tóc mai, bác sĩ nói : còn ko cạo là nhiễm trùng, ảnh hưởng đến não ( bác sĩ chỉ nói zj ) , thế là mình đành đi cạo phần mai, bh mình đag uống thuốc
    mà lúc mổ, bác sĩ nói : nên mổ 2 bên, chứ bh mổ 1 bên, vài năm nữa, bên kia nó cũng bị ( nhưng mình bị xưng bên Fải nên mình mổ bên fải thôi)
    cắt chỉ + may : ko đâu
    mình khuyên bạn nên mổ sẽ tốt
    mà chổ rò của bạn có xưng to lên mỗi ngày ko ???

mùi hôi là do lỗ nó ra, lúc nó hôi, lúc ko , còn làm hết hôi chắc ko đc theo mình nghĩ zị

bh nhiều khi mình ngứa chổ tai, mình cũng ko dám chà, fải chịu ngứa
    Lần sửa cuối bởi ChiLe, ngày 17-11-2010 lúc 09:59 PM.

hung24021's Avatar
    hung24021 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    hà nội

Trích dẫn Gửi bởi Zodiark Xem bài viết
    Sắn có bác sĩ nào cho mình hỏi luôn ngay cái lỗ rò hiện đang làm 1 khối áp xe...theo như mình biết muốn mổ thì phải rạch lấy mũ hoặc lấy kim chích cho hết mủ rồi sau đó 1 thời gian mới mổ nhưng cũng phải chờ khối áp xe mùi

_Cách 2 là chờ khối áp xe mùi và tự vỡ ra+ uống thuốc kháng sinh tránh nhiễm trùng ...

_Thường thì làm sao mình biết khối áp xe mùi rồi và khoảng thời gian là bao lâu...mấy lần trước mình bị nó tự động mùi vỡ và chảy mủ ra mình uống thuốc nhưng giờ thấy hơi lâu...:-?..
    tốt nhất là gửi cho mình cái ảnh khối áp xe và vùng xung quanh nếu là ở ngoài da để mình hướng dẫn xử trí , chứ bạn tả không chi tiết nên không thể đưa ra lời khuyên, mail của mình: hung160988@gmail.com

khối áp xe giờ to như quả trứng cút vậy...à không to hơn 1 tí chạm vào hơi cứng ..có lúc mềm ...và hơi ê chứ không đau....bác sĩ bảo là uống thuốc 5 ngày cho tránh nhiễm trùng huyết.... sau đó để tự nó mùi......=.=....hồi lâu 2 lần trước uống thuốc+ 1 thời gian nó tự ra sao giờ lâu ra quá 2 tuần rồi....mà giờ do uống thuốc nên nó hết đau..chứ ban đầu sưng đau...giờ không còn đau nữa...hiện tại đang đi học nên không có thời gian phẫu thuật hay làm gì mạo hiểm ...cho lời khuyên cái ...
    mà chổ rò của bạn có xưng to lên mỗi ngày ko ???
    không ...lâu lâu nó mới sưng...mình có 2 tai luôn nhưng tai kia hết rồi
    Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm    
    Lần sửa cuối bởi Zodiark, ngày 19-11-2010 lúc 03:12 PM.

A cám ơn các bác sĩ tư vấn em quyết định đến bệnh viện khám rồi...bác sĩ bảo là uống thuốc như bác sĩ cũ và bảo chờ nó tự ra hoặc khi hết thuốc nó không ra thì rạch...==>không mổ vì có mổ cũng bị lại do rất khó lấy hết đường rò dù lấy hết cũng có khả năng tái lại ...Sẵn em cũng có 1 vấn đề cần hỏi luôn nhưng thuộc bên khoa thần kinh nên để em qua đó lập topic

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối