Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 48
    suckhoeconyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định trẻ lười ăn,tiêu hóa kém,mẹ phải làm sao đây ??????

Nhím nhà mình đã hơn 20 tháng tuổi mà chỉ có 10kg cao 78cm , bé biếng ăn lắm . Cả nhà mình lo bé bị suy dinh dưỡng , đi khám viện dinh dưỡng về dùng các loại vitamin mà bé cũng k có tiến triển gì , nhìn bé k lớn bằng các bé khác cùng tuổi cả nhà mình lo quá. Mẹ đến phát sốt vì con thôi này

letuanthanh0311 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình có vài lời khUyên sau, bạn tham khảo nhé, sẽ giúp bé tốt hơn đấy:

- Hạn chế cho trẻ ăn vặt tối đa vì nó ảnh hưởng đến khẩu vị và cảm giác thèm ăn của trẻ.

- Chọn những đồ ăn vặt có giá trị dinh dưỡng cao và thích hợp với từng độ tuổi của trẻ như lương khô, hoa quả khô, mứt trái cây, sữa chua...

- Cũng “lập thời gian biểu” cho bữa phụ giống như bữa chính. Lưu ý trước khi ăn cơm và trước khi ngủ không nên cho trẻ ăn vặt.

- Đối với những trẻ không thích ăn cơm thì càng phải kiểm soát các bữa ăn phụ. Nên cất giữ các đồ ăn vặt ở nơi trẻ không chú ý đến.

- Nên thường xuyên cho bé ra ngoài hoạt động, chạy nhảy, không nên để bé cả ngày ở trong nhà “ôm” lấy cái ti vi hay chơi điện tử.

- Là tấm gương để con soi vào nên hãy gắng ăn ngày 3 bữa vào một giờ nhất định. Trước bữa ăn khoảng 5 - 10 phút nên nhắc nhở trẻ chuẩn bị đến giờ ăn.

- Vào giờ ăn, bạn nên thu hết tất cả mọi đồ chơi của trẻ, tắt ti vi để cho trẻ tập trung vào bữa ăn. Khi trẻ ngoan ngoãn ăn cơm và ăn ngon miệng thì nên kịp thời cổ vũ bé.

- Trong thời gian ăn cơm, nếu trẻ có ngó ngoáy hay chạy vòng quanh rồi quay lại bàn ăn ngay thì bạn cũng không nên ngăn cấm. Tuyệt đối không chạy theo sau để cố đút cơm cho trẻ.

- Bạn không nên tỏ thái độ thích ăn món này ghét ăn món kia trước mặt trẻ. Bạn nên cho trẻ thấy mỗi loại thực phẩm đều có hương vị rất ngon và đều rất có lợi cho cơ thể.

- Hãy sắp xếp cho trẻ một chỗ ngồi cố định trên bàn ăn, động viên trẻ cùng ăn cơm với cả gia đình. Nếu trẻ chưa thể tự xúc thì bạn có thể vừa ăn vừa đút cho trẻ. Sau khi trẻ nắm vững được “kỹ năng” ăn uống thì bạn nên để cho trẻ tự lập và tự giác có thói quen ăn uống.

- Ép buộc trẻ ăn cơm không phải là giải pháp tốt nhất. Nếu trẻ thực sự không muốn ăn thì cũng không nên quá ép. Đợi 30 phút sau hãy thử bón cho trẻ ăn lại. Đói là sự “bắt ép” tốt nhất với trẻ. Nếu sau khi bỏ 1 bữa mà trẻ vẫn chưa có cảm giác đói thì nhất định là đường tiêu hoá của trẻ có vấn đề. Lúc này bạn nên đưa trẻ đến bệnh viện khám, không nên tuỳ tiện cho trẻ bổ sung vitamin hay thực phẩm dinh dưỡng.

Binyeu's Avatar
    Binyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    Hà Nội

có nhiều nguyên nhân khiến trẻ biếng ăn bạn ạh, bạn nên tìm hiểu xem đâu là nguyên nhân của con mình để có thể đưa ra giải pháp tốt nhất: như là thực đơn nhàm chán, cơ thể bé thiếu canxi, thiếu vitamin D, cơ thể bé kém hấp thu...

Tranghoang_06's Avatar
    Tranghoang_06 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Bạn đã tẩy giun cho bé chưa?? Nếu mà chưa tẩy giun thì đó cũng là 1 nguyên nhân khiến bé biếng ăn đó!

thuctapsinh's Avatar
    thuctapsinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

bạn dùng mấy loại siro hay cốm giúp tăng cường tiêu hóa với kích thích ăn xem?

Tranghoang_06's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi thuctapsinh Xem bài viết
    bạn dùng mấy loại siro hay cốm giúp tăng cường tiêu hóa với kích thích ăn xem?
    Trước khi dùng mấy thứ đó thì phải tìm ra nguyên nhân khiến trẻ lười ăn trước đã bạn ạh, không thì sử dụng cũng không có tác dụng đâu!

thuctapsinh's Avatar

Ừ nhỉ. Trẻ biếng ăn cũng do nhiều nguyên nhân mà. Nhưng em thấy vì biếng ăn, trẻ bị thiếu chất nên mình cũng càng cần cho bổ sung mấy loại dinh dưỡng ấy nữa.

Binyeu's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội

nếu mà trẻ biếng ăn do thực đơn thì các mẹ cần thường xuyên thay đổi món ăn, màu sắc đa dạng để hấp dẫn bé. Còn do đường tiêu hóa của bé kém thì có thể cho bé sử dụng men tiêu hóa!

Tranghoang_06's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi thuctapsinh Xem bài viết
    Ừ nhỉ. Trẻ biếng ăn cũng do nhiều nguyên nhân mà. Nhưng em thấy vì biếng ăn, trẻ bị thiếu chất nên mình cũng càng cần cho bổ sung mấy loại dinh dưỡng ấy nữa.
    Mình nghĩ là nếu hệ tiêu hóa của bé kém hấp thu thì có bổ sung thêm chất dinh dưỡng bé cũng khó có thể hấp thu được, nên mình nên chữa từ đường tiêu hóa của bé trước tiên như mẹ binyeu nói đó!

thuctapsinh's Avatar

Nói chung là cũng nên đưa bé đi khám qua cho chắc chắn hơn mẹ nó ạ. Chứ cứ chị em họp lại đoán trên trời dưới biển thế này cũng không ổn lắm ^^

Binyeu's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội

Đưa con đi viện dinh dưỡng bác sĩ cũng lại kê cho một đống đơn thuốc mà tác dụng lại chẳng được mấy, cũng chỉ khuyên như các mẹ thôi, chi bằng nhìn nhận những triệu chứng của bé mà từ đó đưa ra phương pháp thôi!

thuctapsinh's Avatar

Ý em là đưa khám để mình chắc chắn nguyên do ấy, chứ cứ đoán già đóan non cũng không hẳn cơ sở gì mà. Cẩn tắc vô áy này mà chị. Bác sĩ kê đơn mình không mua theo cũng được mà, coi như tham khảo thôi ^^

suckhoeconyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Anh bạn chồng mình làm trình dược viên,anh ấy khuyên cho dùng Cốm ăn ngon Hoa Thiên cho bé nhà mình. Các mẹ bảo có nên nghe nhời ổng ấy hông nhỉ?
    Mình chả biết tí tẹo thông tin gì về loại thuốc này cả

menhicuacon's Avatar
    menhicuacon Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Đang ở
    Hà Nội

Trích dẫn Gửi bởi suckhoeconyeu Xem bài viết
    Anh bạn chồng mình làm trình dược viên,anh ấy khuyên cho dùng Cốm ăn ngon Hoa Thiên cho bé nhà mình. Các mẹ bảo có nên nghe nhời ổng ấy hông nhỉ?
    Mình chả biết tí tẹo thông tin gì về loại thuốc này cả
    Nhiều người khen tốt lắm,mà anh bạn đó làm trình dược thì yên tâm quá còn gì nữa,họ có chuyên môn thì họ biết thuốc nào tốt thuốc nào xấu mà

hoasua85 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nếu mà có người quen làm bên dược thì nhờ họ mua thuốc thang cho mình,họ biết loại nào tốt,rẻ,chất lượng đảm bảo. Như vậy là yên tâm lắm,nếu anh ấy bảo chị là nên mua cốm đó thì mẹ không phải ngần ngại gì đâu. Mẹ tìm hiểu thông tin trên mạng là biết hết liền ấy mà

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối