Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 54
    ngocha226's Avatar
    ngocha226 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Theo bác sỹ, có nhất thiết phải cho con uống sữa ngoài?

Đầu đông, thời tiết ảm đạm quá. Em mạn phép lập topic này, tiếp tục trao đổi thêm với các mẹ và các bác sỹ về vấn đề cũ mà không cũ - "Nuôi con"

Em thấy bây giờ ra ngoài, câu chuyện giữa các ông bố bà mẹ luôn là "bé nhà bạn chịu ăn ko? Nhanh ko? Khỏe ko? Đang uống sữa gì? Của Pháp, của Mỹ hay của Nhật". Thiết nghĩ, từ lúc nào mà sữa công thức trở thành 1 thứ ko thể thiếu với cuộc sống của mấy bé vậy? Sữa mẹ bây giờ ko tốt ư? Cơm bữa hàng ngày ko đủ dinh dưỡng ư? Tại sao, ngoài 3 bữa cơm, bé nhất thiết phải uống thêm 3 bữa sữa ngoài nữa? Hồi xưa mình có cơm ăn 3 bữa đã là hạnh phúc lắm rồi, vậy mà đứa nào cũng lớn, cũng nhanh, cũng thông minh đấy chứ nhỉ Đâu có như bây giờ

Bé nhà em đang uống Candia Babylait của Pháp. Trộm vía là con hợp sữa nên cũng tăng cân đều, ít ốm vặt. Nhưng thiết nghĩ, vẫn thắc mắc, luẩn quẩn câu hỏi trong đầu "có nhất thiết phải cho con uống sữa ngoài ko ạ?" các mẹ, các bác sỹ ạ

tamlinhtinh's Avatar
    tamlinhtinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Nhà em cho ăn theo nhu cầu, sữa mẹ ko đủ nên từ 9 tháng cháu nó chén cả 2, đểu cái là thử mấy loại sữa nó lại chỉ ưng mỗi Candia Babylait của Pháp mới mệt, đắt vãi! Các loại khác kể cả sữa ngoại đắt tiền ko bị táo thì cũng bị đi ngoài. Thế mới lạ chứ

ngocha226's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi tamlinhtinh Xem bài viết
    Nhà em cho ăn theo nhu cầu, sữa mẹ ko đủ nên từ 9 tháng cháu nó chén cả 2, đểu cái là thử mấy loại sữa nó lại chỉ ưng mỗi Candia Babylait của Pháp mới mệt, đắt vãi! Các loại khác kể cả sữa ngoại đắt tiền ko bị táo thì cũng bị đi ngoài. Thế mới lạ chứ
    Đắt gì đâu chị, em thấy giá trong khoảng 450k - 470k/ lon 900 gam là bình thường mà. Đa phần sữa ngoại đều trong khoảng giá đó. Sữa Candia Babylait này ko chứa đường glucose nên mát, lại có công thức gần giống sữa mẹ nên dễ tiêu hoá (Hình như tỷ lệ đường lactose/maltodextrine = 80/20 thì phải)

huynhbao's Avatar
    huynhbao Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

6 tháng đầu nên cho sữa mẹ 100%. Sau đó thì ít thôi để bảo vệ bình. Em fun tí các chị nhé

tamlinhtinh's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi ngocha226 Xem bài viết
    Đắt gì đâu chị, em thấy giá trong khoảng 450k - 470k/ lon 900 gam là bình thường mà. Đa phần sữa ngoại đều trong khoảng giá đó. Sữa Candia Babylait này ko chứa đường glucose nên mát, lại có công thức gần giống sữa mẹ nên dễ tiêu hoá (Hình như tỷ lệ đường lactose/maltodextrine = 80/20 thì phải)
    Ờ, công nhận sữa này ko có đường glucose nên cho con uống cũng an tâm, ko lo béo phì với tiểu đường. Trong khi các sữa ngoài có 9-10% đường glucose, uống nhiều hãi phết

tamlinhtinh's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi huynhbao Xem bài viết
    6 tháng đầu nên cho sữa mẹ 100%. Sau đó thì ít thôi để bảo vệ bình. Em fun tí các chị nhé
    Trên 6 tháng thì sữa mẹ cũng chua rồi, ko còn nhiều chất nữa nên mới cần cho con ăn dặm và uống thêm sữa công thức đó chế

huyenxinh's Avatar
    huyenxinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Cháu nhà em nay được 2 tuổi, hồi bé em không có sữa nên em dùng sữa ngoài 100%. Về loại sữa thì em tư vấn bác nên dùng sữa Candia Babylait của Pháp, loại 900gr, giá tầm gần 500k. Sữa này công thức giống sữa mẹ và mát, con em trộm vía nay được hơn 12kg rồi, bụ bẫm, khoẻ mạnh, ít ốm đau. Vài lời tư vấn cho chủ thớt!

younggirl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Đang ở
    Khánh Hòa

Ở Việt Nam, nếu mẹ nói:
    Bé còi nghĩa là bé bình thường
    Bé bình thường nghĩa là bé vừa cân
    Bé bụ bẫm, dễ thương nghĩa là bé béo phì
    Rất nhiều mẹ thích bé tăng cân, nhưng điều này chưa chắc đã tốt đâu mẹ nhé! Bởi theo các chuyên gia dinh dưỡng, một trong những tiêu chí để đánh giá đúng sự phát triển của bé phải dựa trên cả chiều cao và cân nặng theo độ tuổi.

ngocha226's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi huynhbao Xem bài viết
    Em thích cho con bú đến tầm 1 tuổi mới cai, chứ 6 tháng hơi ít. Dù sao sữa mẹ vẫn là tốt nhất. Con được bú sữa mẹ, vừa tăng sức đề kháng, vừa tăng tình mẫu tử.

ngocha226's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi huyenxinh Xem bài viết
    Cháu nhà em nay được 2 tuổi, hồi bé em không có sữa nên em dùng sữa ngoài 100%. Về loại sữa thì em tư vấn bác nên dùng sữa Candia Babylait của Pháp, loại 900gr, giá tầm gần 500k. Sữa này công thức giống sữa mẹ và mát, con em trộm vía nay được hơn 12kg rồi, bụ bẫm, khoẻ mạnh, ít ốm đau. Vài lời tư vấn cho chủ thớt!
    2 tuổi mà được 12 kí là ngon rồi chị ạ. Mà thực tế, cũng ko cần con bụ bẫm, chỉ cần con rắn rỏi, ít ốm đau là cha mẹ mừng lắm rồi.

huyenxinh's Avatar

Vâng, nếu so sánh với bảng chiều cao cân nặng của trẻ thì bé nhà em đang đạt chuẩn rồi đó chị. Trộm vía con tỷ lần.

tamlinhtinh's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi huyenxinh Xem bài viết
    Vâng, nếu so sánh với bảng chiều cao cân nặng của trẻ thì bé nhà em đang đạt chuẩn rồi đó chị. Trộm vía con tỷ lần.
    Chị lấy cái bảng chiều cao cân nặng đó ở đâu đó, cho em xin được ko chị ơi?

younggirl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Đang ở
    Khánh Hòa

Bạn sợt google "bảng tiêu chuẩn chiều cao cân nặng của trẻ", nó sẽ ra cả đống bạn nhé. Ko thiếu đâu.

huyenxinh's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi tamlinhtinh Xem bài viết
    Chị lấy cái bảng chiều cao cân nặng đó ở đâu đó, cho em xin được ko chị ơi?
    Đây chị nhé, em thường so sánh với cái bảng này (do 1 bà chị làm ở VDD gửi cho):

Lần sửa cuối bởi huyenxinh, ngày 04-11-2015 lúc 09:57 AM.

huynhbao's Avatar
    huynhbao Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Nhắc đến VDD, bên này có mấy loại sữa dành cho trẻ biếng ăn, còi xương, suy dinh dưỡng tốt phết thì phải. Thấy nhiều mẹ chọn sữa của VDD lắm.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Bé đi ngoài phân lỏng nên theo dõi như thế nào?
    Bởi cauvongsaumua trong diễn đàn Nhi Khoa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-09-2012, 08:48 AM
  2. Lên kế hoạch ngoại tình (tiếp theo)
    Bởi salemod trong diễn đàn Hôn Nhân Gia Đình
    Bài viết cuối: 17-02-2012, 10:19 PM
  3. Là giáo viên, mê muội vì ngoại tình (tiếp theo)
    Bởi xuongrongdo trong diễn đàn Hôn Nhân Gia Đình
    Bài viết cuối: 07-01-2012, 10:11 PM