Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 42
    suckhoeconyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Lysine axitamin hết sức quan trọng.

Lysine giúp trẻ ăn ngon miệng, gia tăng chuyển hóa, hấp thu tối đa dinh dưỡng và phát triển chiều cao. Việc thiếu hụt chất này có thể khiến trẻ chậm lớn, biếng ăn, dễ thiếu men tiêu hóa và nội tiết tố. Do sự bất hợp lý về khẩu phần nên người Việt dễ bị thiếu lysine.

Lysine là một trong 12 axit amin thiết yếu cần có trong bữa ăn hằng ngày. Nó giúp tăng cường hấp thụ và duy trì canxi, ngăn cản sự bài tiết khoáng chất này ra ngoài cơ thể. Vì vậy, lysine có tác dụng tăng trưởng chiều cao, ngăn ngừa bệnh loãng xương.

Lysine là thành phần của nhiều loại protein, là yếu tố quan trọng trong việc duy trì hệ miễn dịch, phát triển men tiêu hóa, kích thích ăn ngon. Nó cũng ngăn cản sự phát triển của vi khuẩn gây bệnh mụn rộp nên thường được bác sĩ kê đơn cho người bị rộp môi hay mụn rộp sinh dục. Theo nhà khoa học Linus Pauling, người từng nhận hai giải Nobel y học, lysine còn có tác dụng ngăn ngừa, chữa trị bệnh tim và đột quỵ.

Người bình thường mỗi ngày cần 1 g lysine. Tuy nhiên, cơ thể không tự tổng hợp được chất này mà phải được cung cấp qua thực phẩm (như lòng đỏ trứng, cá, thịt, các loại đậu và sữa tươi) hoặc bổ sung dưới dạng thuốc. Trong khẩu phần ăn của người Việt Nam, lượng ngũ cốc chiếm đến 70-80% nên thường bị thiếu lysine, đặc biệt là những người ăn chay (chủ yếu dùng ngũ cốc và một lượng rất nhỏ rau họ đậu), vận động viên, bệnh nhân bỏng, mụn rộp.

Để cung cấp đủ vi chất này, cần cân đối lại khẩu phần, ăn đủ các thực phẩm như trứng, cá, sữa tươi. Tuy nhiên, lysine trong thực phẩm rất dễ bị phá huỷ trong quá trình đun nấu. Cung cấp lysine qua thuốc là không cần thiết đối với người bình thường. Hơn nữa, việc dùng thuốc phải có sự chỉ định, hướng dẫn của bác sĩ và tuân thủ đúng các hướng dẫn đó, vì mọi loại dược phẩm khi dùng không đúng đều có thể gây hại. Riêng với lysine, liều lượng quá cao có thể gây chứng căng cơ bụng và bệnh tiêu chảy.

Theo các chuyên gia dinh dưỡng, cách cung cấp lysine tiện lợi và hiệu quả nhất là sử dụng các loại thực phẩm chế biến sẵn có bổ sung chất này với một lượng nhỏ, vừa đủ cho nhu cầu của người bình thường, chẳng hạn như sữa tươi. Ở các nước phương Tây, nơi có tốc độ phát triển chiều cao khá lý tưởng, các loại sữa tươi chứa lysine rất phổ biến. Hiện nay, tại Việt Nam cũng đã bắt đầu xuất hiện những sản phẩm sữa tươi chứa vi chất này. Công ty nội địa đầu tiên cung cấp sữa tươi bổ sung lysine là Hanoimilk với nhãn hiệu IZZI. Kể từ khi xuất hiện đầu năm 2003, một lượng lớn sữa IZZI chứa lysine trên thị trường đã được tiêu thụ.
    nguồn :vietbao.com

Tranghoang_06's Avatar
    Tranghoang_06 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cảm ơn mẹ nó nhé, thông tin hữu ích lắm. Mẹ nó cho em hỏi thêm hiện nay rất nhiều loại thuốc, thực phẩm chức năng cho trẻ em có chứa lysine. Nhưng loại nào có chứa hàm lượng lysine hợp lý nhất và tốt nhất dành cho trẻ nhỏ?

thuctapsinh's Avatar
    thuctapsinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trong cái cốm Hoa Thiên em đang cho bé nhà dùng thành phần chính là cái này này
    chắc nhờ thế mà bé ăn cũng đều đều, không làm mẹ vất vả khoản ăn uống :X

hoasua85 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em có biết loại Cốm này ạ,có những 500mg/gói 3 g đó chị ạ,hàm lượng như thế này mới kích thích men tiêu hóa của trẻ nhỏ phát triển được

Binyeu's Avatar
    Binyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Đang ở
    Hà Nội

Em lại thấy nhờ có bổ sung mật ong nên cốm Hoa Thiên mới có thể hấp dẫn được các bé thích ăn hơn!

Trích dẫn Gửi bởi Binyeu Xem bài viết
    Em lại thấy nhờ có bổ sung mật ong nên cốm Hoa Thiên mới có thể hấp dẫn được các bé thích ăn hơn!
    Bảo sao bé thích ăn tới vậy,hóa ra có mùi mật ong làm bé thích thú ăn uống à.

Mà hàm lượng lysine ở trong cốm này thì thế có đủ cho bé 1 ngày chưa ạ

Tranghoang_06's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi hoasua85 Xem bài viết
    Em có biết loại Cốm này ạ,có những 500mg/gói 3 g đó chị ạ,hàm lượng như thế này mới kích thích men tiêu hóa của trẻ nhỏ phát triển được
    Liệu 500mg lysine/3g cốm có nhiều quá không các mẹ, em thấy trung bình nó chỉ vào tầm 40 tới 50mg/3g cốm thôi. Tức là cốm Hoa Thiên chứa lysin gấp 10 tới 12 lần các loại khác. Như vậy liệu có quá nhiều và liệu nhiều như thế có gây ảnh hưởng gì không tốt lên hệ tiêu hóa của bé không?

thuctapsinh's Avatar
    thuctapsinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi Tranghoang_06 Xem bài viết
    Liệu 500mg lysine/3g cốm có nhiều quá không các mẹ, em thấy trung bình nó chỉ vào tầm 40 tới 50mg/3g cốm thôi. Tức là cốm Hoa Thiên chứa lysin gấp 10 tới 12 lần các loại khác. Như vậy liệu có quá nhiều và liệu nhiều như thế có gây ảnh hưởng gì không tốt lên hệ tiêu hóa của bé không?
    Mẹ nó nói em cũng để ý đấy :-ss đang xem lại, hình như cho con dùng thế vượt quá liều lượng hay sao ấy.

Em nghĩ là mỗi bé có nhu cầu về lysine khác nhau tùy vào độ tuổi của mỗi bé. Mà các mẹ dùng theo đúng hướng dẫn sử dụng theo chỉ định là không sợ bé thừa chất quá các chị ạ. Với lại các nhà sản xuất đã tính toán hết cả về liều lượng cho trẻ rồi. Em thì em chỉ thắc mắc là có cần bổ sung cho bé bằng đường ăn uống nữa không thôi,mà bổ sung thêm bao nhiêu nữa cho bé mới được đây

tinhyeubaola Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cốm này mua đâu rẻ các mẹ nhỉ???

Mẹ ra 117 Trần Duy Hưng xem,ở đó họ bán thuốc chuẩn mà cũng phải giá nữa,không bóp khách hàng

Tranghoang_06's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi suckhoeconyeu Xem bài viết
    Em nghĩ là mỗi bé có nhu cầu về lysine khác nhau tùy vào độ tuổi của mỗi bé. Mà các mẹ dùng theo đúng hướng dẫn sử dụng theo chỉ định là không sợ bé thừa chất quá các chị ạ. Với lại các nhà sản xuất đã tính toán hết cả về liều lượng cho trẻ rồi. Em thì em chỉ thắc mắc là có cần bổ sung cho bé bằng đường ăn uống nữa không thôi,mà bổ sung thêm bao nhiêu nữa cho bé mới được đây
    Mà em thấy tự dưng vượt trội hẳn lên. Mà các cốm khác em tìm hiểu rồi liều lượng dùng nó cũng tương đương cốm Hoa Thiên. Thế nên em mới lo, có phải mình cho con ăn mỗi cốm đâu, các loại thịt cá cũng có chưa lysine nên em sợ là mình bổ sung quá nhiều cho con.

Trích dẫn Gửi bởi Tranghoang_06 Xem bài viết
    Mà em thấy tự dưng vượt trội hẳn lên. Mà các cốm khác em tìm hiểu rồi liều lượng dùng nó cũng tương đương cốm Hoa Thiên. Thế nên em mới lo, có phải mình cho con ăn mỗi cốm đâu, các loại thịt cá cũng có chưa lysine nên em sợ là mình bổ sung quá nhiều cho con.
    Thừa lysine thì tác động thế nào nhỉ,em mới chỉ nghe nó thiếu lysine thì bệnh này bệnh kia thôi,chứ chưa nghe thấy thừa thì bị sao cả. Có mẹ nào thông tin bổ ích thì cung cấp nhé

tinhyeubaola Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Cơ thể có khả năng tự điều tiết lysine mà,sợ thiếu chứ không sợ thừa đâu các mẹ ạ. Các mẹ cứ lo xa quá rồi ấy thôi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối