Kết quả 1 đến 6 của 6
    zingzing16 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Question Xin hỏi về việc chu kì kinh nguyệt không đều.

Em năm nay 20 tuổi, bắt đầu có kinh từ năm 12 tuổi. Một kì KN của em thường kéo dài 5-7 ngày.
    Chu kì kinh nguyệt của em trở nên ko đều từ khoảng 1 năm trở lại đây. Thường 2-3 tháng mới có kinh, lần gần đây nhất là vào 25/3 nhưng từ đó em chưa thấy có kinh trở lại.
    Các Bác sĩ cho em hỏi liệu hiện tượng này có nghiêm trọng? Có phương pháp nào giúp cho kinh nguyệt đều trở lại? Có khi nào việc kinh nguyệt thất thường có liên quan đến tâm lí (mệt mỏi, stress,...)?
    Em đang rất lo lắng về chuyện này vì có đọc được rằng việc chậm kinh sẽ gây nguy cơ vô sinh nếu ko chưa trị kịp thời.
    Mong các bác sĩ sớm tư vấn giúp em.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

có rất nhiều nguyên nhân khiến chậm kinh bạn à, nhưng bạn trễ lâu như vậy thì nên đi khám phụ khoa để tìm ra nguyên nhân nha, bởi vì trễ kinh cũng có thể là dấu hiệu của buồng trứng đa nang đó.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Có thể lo lắng quá cũng là 1 trong những nguyên nhân gây kinh nguyệt bất thường nữa đó em. Tuy nhiên, kinh nguyệt không đều thì em nên đi khám, siêu âm thử xem. Nếu kết quả bình thường thì em cũng nên an tâm vì có nhiều phụ nữ sinh lí chu kì kinh nguyệt cũng thưa như em, thậm chí 6 tháng mới có 1 lần nhưng khả năng sinh con vẫn toàn vẹn !

ChiLe's Avatar

Thời buổi bây giờ nhiều bệnh quá nên cẩn thận đi khám thì hơn

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Ăn uống, nghỉ ngơi đầy đủ rồi đi siêu âm thử xem tử cung, buồng trứng có bị gì không đi bạn. Nếu không đi bs cũng được uống thuốc điều chỉnh kinh nguyệt đó !

ChiLe's Avatar

sao ko thấy chủ topic lên tiếng nhỉ, sao rồi bạn ơi

Tag của Chủ đề này