Kết quả 1 đến 2 của 2
    bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Xin diễn đàn giúp dùm em

Cách đây 2 tháng em đi khám ở phòng khám tư thì BS nói em bị viêm nội tuyến nan toả nhẹ. Có điều trị nhưng thấy ra cả dịch màu hồng mà không hề quan hệ vợ chồng trong thời gian điều trị.

Sau đó em đến bệnh viện khám và điều trị gần 1 tháng thì BS nói vết loét gây chảy máu đã khỏi. Cũng nghe theo lời khuyên là không quan hệ vợ chồng trong vòng 2 tuần, nhưng khi quan hệ trở lại vẫn thấy đau và ra khí hư màu nâu giống như lần trước.

Em lại đi khám ở BV khác và BS chẩn đoán Viêm âm đạo+ CTC cấp; và kê thuốc Neo Targynan. Nhưng vẫn thấy ra khí hư như vậy. Vậy em muốn hỏi; nội tuyến CTC là gì? Và bây giờ em nên làm thế nào? Vì cùng 1 triệu chứng nhưng mỗi lần là 1 loại thuốc khác nhau? Thậm chí BS còn nói em phải điều trị 6 tháng hoặc phải đốt nhưng em chưa sinh và chưa nạo hút lần nào. Em rất lo lắng.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Đọc thư bạn tôi xin sửa lại chẩn đoán là: Viêm cổ tử cung lộ tuyến lan tỏa (chứ không phải nan tỏa). BS cho uống thuốc, đặt thuốc và khuyên không quan hệ vợ chồng là hợp lý, bởi khi dương vật đẩy vào với lực mạnh, cổ tử cung đang viêm sẽ làm bạn đau, vết thương bị trầy xước dễ chảy máu và khó có thể lành.

Còn việc hết thời hạn kiêng mà quan hệ vẫn đau và ra khí hư màu nâu chứng tỏ tổn thương chưa lành hoàn toàn. Vết thương chưa liền sẹo mà quan hệ lại tạo cơ hội cho vi khuẩn gây viêm nhiễm. Do vậy bạn đến bệnh viện khác họ chẩn đoán là viêm âm đạo, viêm cổ tử cung cấp cũng đúng. Họ cho Neo Tergynan để bạn đặt cho tình trạng viêm nhiễm dịu đi.

Viêm cổ tử cung lộ tuyến muốn nói rằng quá trình quan hệ tình dục đã tạo ra những vết trầy xước ở cổ tử cung. Những vết này mỗi ngày một sâu thêm, “lộ tuyến” tức là những tuyến nằm dưới niêm mạc bị quá trình viêm ăn sâu xuống, bây giờ chúng phải lộ diện những ống tuyến mà trước đây các bác sĩ phụ khoa đặt mỏ vịt vào không hề nhìn thấy.

Cổ tử cung của bạn giống như một vết loét, rất khó lành. Vì bạn chưa sinh con nên các bác sĩ muốn điều trị nội khoa, chưa đốt. Hiện có nhiều phương pháp đốt, nếu sử dụng dầu mù u để đốt vết lóet thì vết sẹo sau này đỡ cứng hơn. Bạn lo lắng là đúng nhưng phải bình tĩnh, bởi viêm cổ tử cung lộ tuyến điều trị phải mất thời gian, lại cần kiêng giao hợp. Dù sao cũng phải tuân thủ BS phụ khoa. Họ nói chữa 6 tháng và phải đốt đều đúng đấy bạn ạ.