Kết quả 1 đến 12 của 12
    thanh ngoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin cho em một lời khuyên

Thưa Bs
    Em năm nay 28 tuổi, đã có chồng và rất đang mong có con. Em xin chia sẻ với BS về những thông tin về SKSS của em như sau: em đã 4 lần bỏ thai bằng thuốc, lần gần nhất là năm 2008, đầu năm 2009 em bị xuất huyết u nang cơ năng, lúc siêu âm niêm mạc 11mm, cuối năm 2009 em bị lây nhiễm bệnh SMG từ bạn trai, lần đó em đã đến BV chữa bằng cách chấm thuốc và đến nay chưa tái phát. Một số lần bị nhiễm nấm và u nang buồng trứng dạng cơ năng. Mỗi lần em siêu âm và khám phụ khoa cùng thời điểm trong chu kỳ, em đều thấy kết quả niêm mạc TC mỏng dần. Hiện nay em đang rất mong có con. Nhưng vì những điều trên làm em lúc nào cũng lo lắng mặc dù vần chưa đến lúc gọi là hiếm muộn. Vợ chồng em chỉ mới lên kế hoạch có con 3 tháng. Chu kỳ kinh nguyệt của em vẫn đều đặn từ 28 – 30 ngày
    Mong BS có thể cho em một lời khuyên, em có nên đi khám hiếm muốn không?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi thanh ngoc Xem bài viết
    Thưa Bs
    Em năm nay 28 tuổi, đã có chồng và rất đang mong có con. Em xin chia sẻ với BS về những thông tin về SKSS của em như sau: em đã 4 lần bỏ thai bằng thuốc, lần gần nhất là năm 2008, đầu năm 2009 em bị xuất huyết u nang cơ năng, lúc siêu âm niêm mạc 11mm, cuối năm 2009 em bị lây nhiễm bệnh SMG từ bạn trai, lần đó em đã đến BV chữa bằng cách chấm thuốc và đến nay chưa tái phát. Một số lần bị nhiễm nấm và u nang buồng trứng dạng cơ năng. Mỗi lần em siêu âm và khám phụ khoa cùng thời điểm trong chu kỳ, em đều thấy kết quả niêm mạc TC mỏng dần. Hiện nay em đang rất mong có con. Nhưng vì những điều trên làm em lúc nào cũng lo lắng mặc dù vần chưa đến lúc gọi là hiếm muộn. Vợ chồng em chỉ mới lên kế hoạch có con 3 tháng. Chu kỳ kinh nguyệt của em vẫn đều đặn từ 28 – 30 ngày
    Mong BS có thể cho em một lời khuyên, em có nên đi khám hiếm muốn không?
    Tiền căn sản khoa của bạn khá là phức tạp. Tuy nhiên, điều này cũng không nói lên rằng bạn cần khám hiếm muộn ngay từ bây giờ. Vợ chồng bạn cứ để có con tự nhiên. Nếu sau 1 năm không dùng biện pháp tránh thai nào mà vẫn không có thai thì khi đó mới cần khám hiếm muộn !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn cứ để tự nhiên trong khoảng vài chu kì xem kết quả thế nào rồi tính tiếp!

Thưa BS,
    Em có một vài thắc mắc, mong BS giải đáp giúp
    1. Dính TC và vòi trứng là do những nguyên nhận nào gây ra? do nạo phá thai, do đã từng phẩu thuật, do nhiểm khuẩn chlamydia, do viêm âm đạo do nấm, vi khuẩn?
    Em thắc mắc việc này vì hôm nay có đến bệnh viện để khám dạng tiền hôn nhân, BS cũng có hỏi em về tiền căn sản khoa, nhưng họ tư vấn rằng về việc dính tắc TCVT chỉ cần xét nghiệm máu xem có khuẩn chlamydia hay không, nếu có sẽ tiến hành chụp TC,VT. Còn uống thuốc phá thai khá an toàn. Nếu vậy những lần em viêm AĐ, nhiễm bệnh SMG thì có khả năng gây tắc dinh TCVT không?
    2. Nếu em chụp TC,VT thì có cần kiềng chu kỳ đó không?
    3. Em biết là tinh thần thoái mái rất quan trong cho việc có thai, nhưng cứ suy nghĩ mãi, vì vậy em thật sự muốn xét nghiệm tất cả để không phải bất an lo lắng. Vậy trong trường hợp em tự đi xét nghiệm nội tiết thì BS có thể hướng dẫn và giúp em giải đáp kết quả được không?
    Cám ơn BS

Bs trả lời về việc xét nghiệm máu như thế là chưa hoàn toàn đúng. Đúng là nguyên nhân thường gặp nhất của dính tử cung vòi trứng là vi khuẩn Chlamydia.
    Tốt nhất bạn đừng nên suy nghĩ quá nhiều mà hãy chuẩn bị tinh thần cũng như sức khỏe thật tốt để có em bé như thông qua việc ăn uống hay luyện tập thể thao!

Thưa BS,
    Em có một vài thắc mắc, mong BS giải đáp giúp
    1. Dính TC và vòi trứng là do những nguyên nhận nào gây ra? do nạo phá thai, do đã từng phẩu thuật, do nhiểm khuẩn chlamydia, do viêm âm đạo do nấm, vi khuẩn?
    Em thắc mắc việc này vì hôm nay có đến bệnh viện để khám dạng tiền hôn nhân, BS cũng có hỏi em về tiền căn sản khoa, nhưng họ tư vấn rằng về việc dính tắc TCVT chỉ cần xét nghiệm máu xem có khuẩn chlamydia hay không, nếu có sẽ tiến hành chụp TC,VT. Còn uống thuốc phá thai khá an toàn. Nếu vậy những lần em viêm AĐ, nhiễm bệnh SMG thì có khả năng gây tắc dinh TCVT không?
    2. Nếu em chụp TC,VT thì có cần kiềng chu kỳ đó không?
    3. Em biết là tinh thần thoái mái rất quan trong cho việc có thai, nhưng cứ suy nghĩ mãi, vì vậy em thật sự muốn xét nghiệm tất cả để không phải bất an lo lắng. Vậy trong trường hợp em tự đi xét nghiệm nội tiết thì BS có thể hướng dẫn và giúp em giải đáp kết quả được không?
    Cám ơn BS
    1/ Viêm nhiễm là 1 trong những nguyên nhân gây tổn thương có thể dẫn đến tắc dính TC, VT nhưng tỷ lệ dẫn đến biến chứng nặng nề này không cao nếu đã có điều trị. Xét nghiệm máu chỉ gợi ý có tác nhân nhiễm khuẩn hay không chứ không thể xác định có bị dính tắc TC, VT đâu bạn
    2/ KHi chụp thì nên kiêng bạn ạ
    3/ Bạn xét nghiệm nội tiết để làm gì ?

Thưa Bs
    Như vậy, sau khi xét nghiệm máu có kết quả, chỉ biết được có loại trừ dính tắc TC,VT do tác nhân là vi khuẩn chlamydia hay không thôi, nhưng vẫn còn những tác nhân khác đúng không ạh? Có 2 lần đáng chú ý và lo lắng.
    Trước đây, sau khi bỏ thai lần cuối vào năm 2008, em đã không đi tái khám, lần đó em thấy máu ra nhiều và kéo dài hơn so với các lần trước đó. Sau khi hết ra máu một thời gian, em thấy AĐ tiết ra nhiều dịch nhìn như mỡ, ra từng cục màu trắng xanh và hôi, âm hộ ngứa, em không đi khám và một thời gian ngắn sau thì trở lại bình thường.
    Lần bị SMG em cũng không biết mình mắc bệnh nên cũng để khá lâu mới đi khám (khoãng 2-3 tháng)
    Em lo lắng mình bị biến chứng tắc dính TC,VT trong 2 lần này
    Em xét nghiệm nội tiết vì thấy tuy chu kỳ ổn định nhưng lại không thấy dịch tiết vào giữa chu kỳ, siêu âm thấy NMTC mỏng, thử que rụng trứng không thấy LH tăng
    Hiện tại có 2 vấn đề trên làm em lo lắng. Nếu được kiểm tra em sẽ bớt suy nghĩ . Nhưng khi đi khám thì BS chỉ bảo em nên khám tiền hôn nhân, khám dạng này thì lại không xét nghiệm nội tiết
    Cám ơn BS

Không phải phụ nữ nào cũng tiết dịch giữa chu kì bạn ah, chu kì của bạn ổn định thì không cần phải xét nghiệm nội tiết đâu. Còn sùi mào gà đã điều trị sẽ không ảnh hưởng đến việc có thai đâu bạn ah!

Đúng đấy, không nhất thiết phải xét nghiệm nội tiết với những lý do đờn thuần như vậy đâu bạn. Bạn và chồng mới chỉ để có thai trong 3 tháng, chưa có em bé cũng không phải là chuyện bất thường gì đâu. Cứ quan hệ vào những ngày có nhiều khả năng mang thai là được, đừng lo lắng quá !

Hôm nay em có kết quả xét nghiệm máu, em đang lo lắng tột cùng ạh, BS hãy giúp em với. Kết quả Chlamydia IgM NEG 0.13 (S/C0<1), Chlamydia IgM POS 2.79 (S/C0<1). Kết luận em hiện đang nhiễm chlamydia, BS cho em thuốc 3 tuần, kiêng qh, tái khám thử lại máu.
    Thưa BS
    1.Làm sao biết được là em đã từng bệnh và đã hết hay hiện đang bệnh ạh?
    2. Nếu em đang bệnh thì bệnh này có thể tồn tạo lâu đến 4-5 năm và kéo đến bây giờ mà em không biết sao? Vì thật sự nếu em có nhiễm bệnh này thì chỉ trong quá khứ cách đây 4-5 năm thôi, còn gân đây em không qh bừa bãi và chồng em cũng thế
    3. Chồng em có cần đi xét nghiệm và uống thuốc luôn bây giờ không?
    4. BS vui lòng giải thích giúp em các chữ viết tắt và thông số bên trên
    5. Sau khi xét nghiêm lại em đã khỏi thì có cần chụp TCVT không? và nguy cơ em bị dính có cao không?
    Cám ơn BS rất nhiều

Hôm nay em có kết quả xét nghiệm máu, em đang lo lắng tột cùng ạh, BS hãy giúp em với. Kết quả Chlamydia IgG NEG 0.13 (S/C0<1), Chlamydia IgM POS 2.79 (S/C0<1). Kết luận em hiện đang nhiễm chlamydia, BS cho em thuốc 3 tuần, kiêng qh, tái khám thử lại máu.
    Thưa BS
    1.BS vui lòng giải thích giúp em các chữ viết tắt và thông số bên trên. Làm sao phân biệt được là em đã mắc bệnh từ lâu và đã hết, hoặc vẫn chưa hết, hoặc hiện đang tái phát, hay hiện mới bệnh lần đầu?
    2. Có trường hợp mắc bệnh từ lâu mà có thể tồn tạo lâu đến 4-5 năm và kéo đến bây giờ mà em không biết không? Vì thật sự nếu em có nhiễm bệnh này thì chỉ trong quá khứ cách đây 4-5 năm thôi, còn gần đây em không qh bừa bãi và chồng em cũng thế
    4. Sau khi xét nghiêm lại em đã khỏi thì có cần chụp TCVT không? và nguy cơ em bị dính có cao không?
    Hiện tại em không có triệu chứng gì bất thường, thăm khám siêu âm bình thường, và chu kỳ vẫn ổn.
    Cám ơn BS rất nhiều
    Lần sửa cuối bởi thanh ngoc, ngày 11-07-2013 lúc 06:27 PM.

Hôm nay em có kết quả xét nghiệm máu, em đang lo lắng tột cùng ạh, BS hãy giúp em với. Kết quả Chlamydia IgG NEG 0.13 (S/C0<1), Chlamydia IgM POS 2.79 (S/C0<1). Kết luận em hiện đang nhiễm chlamydia, BS cho em thuốc 3 tuần, kiêng qh, tái khám thử lại máu.
    Thưa BS
    1.BS vui lòng giải thích giúp em các chữ viết tắt và thông số bên trên. Làm sao phân biệt được là em đã mắc bệnh từ lâu và đã hết, hoặc vẫn chưa hết, hoặc hiện đang tái phát, hay hiện mới bệnh lần đầu?
    2. Có trường hợp mắc bệnh từ lâu mà có thể tồn tạo lâu đến 4-5 năm và kéo đến bây giờ mà em không biết không? Vì thật sự nếu em có nhiễm bệnh này thì chỉ trong quá khứ cách đây 4-5 năm thôi, còn gần đây em không qh bừa bãi và chồng em cũng thế
    4. Sau khi xét nghiêm lại em đã khỏi thì có cần chụp TCVT không? và nguy cơ em bị dính có cao không?
    Hiện tại em không có triệu chứng gì bất thường, thăm khám siêu âm bình thường, và chu kỳ vẫn ổn.
    Cám ơn BS rất nhiều
    1/ Tình trạng này là nhiễm cấp vì IgM dướng tính (Pos là possitive). Nếu mắc bệnh lâu thì IgG dương tính, bệnh mãn tính tái phát thì cả 2 chỉ số cùng dương tính
    2/ Tình trạng này theo kết quả xét nghiệm là nhiễm cấp thôi bạn ạ !
    3/ Chồng bạn nếu không có triệu chứng gì thì trước hết bạn cứ điều trị trước xem sao đã, còn nếu chồng bạn cũng đi xét nghiệm luôn thì quá tốt
    4/ Theo tôi thì không nhất thiết phải chụp đâu bạn, sau khi khỏi thì 2 vợ chồng bạn tiếp tục quan hệ để xem kết quả trước đã. Sau 1 năm mà không thấy gì thì đi khám hiếm muộn !

Các Chủ đề tương tự

1. Lời Khuyên Cho Người Khỏe, Dáng Đẹp
    Bởi dang_vaa trong diễn đàn Giữ Dáng
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 25-06-2019, 10:01 AM
  2. Lời Khuyên Làm Đẹp Cho Chị Em Bận Rộn
    Bởi anhtuanhaanhtuan trong diễn đàn Tư Vấn Làm Đẹp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 13-07-2013, 09:10 AM
  3. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 31-07-2012, 02:26 AM
  4. Thức Khuya Mà Da Vẫn Đẹp Như Thường