Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 22
    pega_02060212 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin bác sỹ trả lời em gấp!

Em chào bác sỹ.
    Em và bạn trai em chỉ vừa quan hệ ngoài, tức DV của anh ấy chỉ mới bên ngoài AD của em. 2 đứa đều chưa cho vô và cả 2 đứa đều chưa ra dịch gì cả. Nhưng em lại bị trễ kinh hơn 1 tháng. Đợt kinh cuối của em là vào ngày 29/4/2010. Nhưng đến giờ em vẫn chưa có kinh lại. Nhưng em lại không có triệu chứng của có thai, em không mắc ói và vùng ngực của em vẫn không sậm màu.
    Em và anh ấy đã đi siêu âm 2 chỗ trong tuần từ 14-22 /6/2010. Siêu âm ở chỗ đầu tiên là siêu âm vùng bụng. Thì bác sĩ kêu không thấy em bé trong bụng. Và kết quả siêu âm lần 2 cũng vậy. Lần thứ 2 em đi siêu âm ở trung tâm sức khỏe bà mẹ và trẻ em và em siêu âm ở âm đạo. Bác sỹ cũng nói không thấy thai. Nhưng em đã thử test bằng que từ mấy ngày đầu tháng 6. Em test 6 lần. Nhưng 2 lần đầu kết quả là 1 vạch. Nhưng 4 lần sau lại 2 vạch. nhưng vạch thứ 2 rất mờ. Hôm CN em đi siêu âm lần 2, thì bác sỹ nói là cái thai của em rất nhỏ, nên chưa thấy thai nằm ở đâu.
    Và chiều hôm CN hôm đó, bạn trai em đưa em 2 viên thuốc để làm thai không bám được (2 viên thuốc đó màu trắng và trên vỏ ghi chữ POS' và có viên) Em đã uống vì 2 đứa em chưa có điều kiện để sanh đứa bé này. Sau khi uống thuốc, em không hề có triệu chứng gì, không mệt mỏi hay buồn ngủ. Nhưng sáng hnay (tức ngày 22/6/2010), em lại muốn ói 1 tí, và cũng hơi đau bụng nhẹ. Nhưng giờ thì không còn gì nữa.
    Bác sỹ cho em hỏi như vậy là em đã có thai rồi đúng không? Nhưng nếu em uống thuốc như vậy, thì thai có bị nằm ngoài tử cung không? Vì em và bạn trai không thể cho ba mẹ em biết. Bác sỹ cho em hỏi như thế nào thì có thai ngoài và trong tử cung? hai loại đó khác nhau như thế nào? Bác sỹ cho em hỏi, khả năng em có thai ngoài tử cung cao không?
    Hiện tại em và bạn trai em rất lo lắng. Xin bác sỹ hãy trả lời cho em rõ. Em xin bác sỹ.
    Em cám ơn bác sỹ
    Lần sửa cuối bởi pega_02060212, ngày 22-06-2010 lúc 12:43 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Vấn đề thứ nhất: để xác định có thai hay chưa bạn cần đến các trung tâm y khoa có uy tính trong thành phố. Triệu chứng trễ kinh và thử que của bạn cùng với kết quả siêu âm của bạn thì mình nghĩ là có thể bạn đã mang thai.
    Vấn đề thứ hai: bạn có thể bị thai ngoài tử cung hay không? Theo mình nghĩ thì bạn khoan hãy kết luận là mình đã bị thai ngoài tữ cung. DO rằng khi nào bạn nằm trong các trường hợp sau đây thì mới có nguy cơ bị thai ngoài tử cung:

• Vòi trứng đã từng bị nhiễm trùng trước đây (viêm vòi trứng) như viêm phần phụ, chlamydia và lậu.
    • Trước đây có phẫu thuật vùng bụng, đặc biệt là liên quan đến vòi trứng, buồng trứng, tử cung, vùng bụng dưới hoặc ruột. (phẫu thuật vùng xung quanh cổ tử cung không phải là yếu tố nguy cơ)
    • Dùng thuốc tránh thai ở thời điểm thụ tinh.
    • Đã từng bị thai ngòai tử cung ở vòi trứng
    • Sử dụng vòng tránh thai không làm gia tăng nguy cơ bị thai ngoài tử cung. Tuy nhiên, một thai kỳ bình thường thì thường không có đặt vòng tránh thai, do đó nếu như một phụ nữ mang thai mà lại đang dùng vòng tránh thai thì có nhiều khả năng thai không nằm bên trong tử cung.

Vấn đề thứ 3: Thai bình thường sẽ vùi mình vào lớp niêm mạc tử cung và phát triển trog lòng tử cung. Thai ngoài tử cung là trường hợp mà hợp tử làm tổ ở mot65 vị trí khác ngoài bề mặt tử cung. Nó thường dẫn tới cấp cứu xuất huyết nặng

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn có thể tham khảo thêm tại đây nhé. Thân ái chào bạn!
    http://forum.bacsi.com/showthread.php?t=19041

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Vấn đề thứ nhất: để xác định có thai hay chưa bạn cần đến các trung tâm y khoa có uy tính trong thành phố. Triệu chứng trễ kinh và thử que của bạn cùng với kết quả siêu âm của bạn thì mình nghĩ là có thể bạn đã mang thai.
    Vấn đề thứ hai: bạn có thể bị thai ngoài tử cung hay không? Theo mình nghĩ thì bạn khoan hãy kết luận là mình đã bị thai ngoài tữ cung. DO rằng khi nào bạn nằm trong các trường hợp sau đây thì mới có nguy cơ bị thai ngoài tử cung:

• Vòi trứng đã từng bị nhiễm trùng trước đây (viêm vòi trứng) như viêm phần phụ, chlamydia và lậu.
    • Trước đây có phẫu thuật vùng bụng, đặc biệt là liên quan đến vòi trứng, buồng trứng, tử cung, vùng bụng dưới hoặc ruột. (phẫu thuật vùng xung quanh cổ tử cung không phải là yếu tố nguy cơ)
    • Dùng thuốc tránh thai ở thời điểm thụ tinh.
    • Đã từng bị thai ngòai tử cung ở vòi trứng
    • Sử dụng vòng tránh thai không làm gia tăng nguy cơ bị thai ngoài tử cung. Tuy nhiên, một thai kỳ bình thường thì thường không có đặt vòng tránh thai, do đó nếu như một phụ nữ mang thai mà lại đang dùng vòng tránh thai thì có nhiều khả năng thai không nằm bên trong tử cung.

Vấn đề thứ 3: Thai bình thường sẽ vùi mình vào lớp niêm mạc tử cung và phát triển trog lòng tử cung. Thai ngoài tử cung là trường hợp mà hợp tử làm tổ ở mot65 vị trí khác ngoài bề mặt tử cung. Nó thường dẫn tới cấp cứu xuất huyết nặng
    Thứ nhất, mình cám ơn bạn về những gì bạn khuyên. Giờ mình xin trả lời từng vấn đề 1.
    Vấn đề 1 bạn nêu, thì mình đã kiểm tra ở trung tâm sức khỏe bà mẹ và trẻ em rồi. Nhưng hiện tại vẫn không thấy thai. Siêu âm cũng không thấy.
    Vấn đề 2 thì mình chưa từng dính vào tình huống nào bạn nêu cả. Và vấn đề 3 thì mình không hề bị xuất huyết nặng. Mình chỉ lâu lâu bị xuất huyết 1 tí. Nhưng 3 ngày nay, mình đã không còn xuất huyết nữa. Và hiện tại mình cũng không hề thấy đau bụng. Trong khi 1 trong những triệu chứng có thai là bị đau bụng. Như vậy, là khả năng có thai ngoài tử cung không cao đúng không?
    Mình cám ơn bạn rất nhiều.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn ơi!Mình nghĩ tình trạng của bạn không thể có thai đâu vì khả năng có con trong trường hợp này là rất ít hầu như là 0%.Việc trễ kinh của bạn có thể là do yếu tố tâm lý,bạn thử đợi thêm vài ngày nữa xem sao.Còn về việc đau bụng trong thai ngoài tử cung thì sẽ là đau rất dữ dội gần giống với viêm ruột thừa.Nếu tình trạng đau bụng của bạn trở nên nặng hơn thì bạn nên đi khám tại bệnh viện nha.Chào bạn

Trích dẫn Gửi bởi Nammap Xem bài viết
    Bạn ơi!Mình nghĩ tình trạng của bạn không thể có thai đâu vì khả năng có con trong trường hợp này là rất ít hầu như là 0%.Việc trễ kinh của bạn có thể là do yếu tố tâm lý,bạn thử đợi thêm vài ngày nữa xem sao.Còn về việc đau bụng trong thai ngoài tử cung thì sẽ là đau rất dữ dội gần giống với viêm ruột thừa.Nếu tình trạng đau bụng của bạn trở nên nặng hơn thì bạn nên đi khám tại bệnh viện nha.Chào bạn
    Mình cũng nghĩ giống bạn... vì hầu như mình không hề có triệu chứng gì của có thai cả... mình đã xem nhiều trang web... và cũng xem vài cuốn sách của mẹ mình... thì mình hầu như không có dấu hiệu đó... nhưng vì sao khi mình thử que thì lại 2 vạch... và hôm mình đi khám... thì bs kêu là chắc chắn có thai... CÒn về vấn đề đau bụng trong thai ngoài tử cung... mình không hề đau bụng. Từ hôm đi khám về... và trước khi đi khám... mình cũng đã theo dõi rất nhiều... thì mình không bị đau bụng nhiều... chỉ thỉnh thoảng đau nhẹ... nhẹ lắm.. nó giống như mỗi lần mình bị đói vậy... Nếu bạn nói mình không có thai thì xin bạn cho mình biết vì sao không? Và vì sao đến giờ mình vẫn chưa có kinh? Vì sao mình lại bị 2 vạch? Nhưng dù sao... mình cũng cám ơn bạn.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Hiện giờ bạn cứ bình tĩnh và đừng quá lo lắng.Bởi vì nếu có thai thì bạn đã có thai rồi,nếu bạn cứ hoang mang và uống lung tung thuốc này đế thuốc kia thì sẽ rất ảnh hưởng đến thai nhi.Nhưng mình vẫn tin chắc rằng bạn chưa có thai,bạn cứ đợi thêm 1 đến 2 tuần nữa xem,nếu siêu âm mà bạn vẫn chưa có thai thì bạn đang bị rối loạn kinh nguyệt như là tắc kinh chẳng hạn.Rất mong sự phản hồi của bạn ^^

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Đúng đó!Bạn cứ bình tĩnh lại,có thể bạn đang bị rối loạn kinh nguyệt như bạn Nammap nói đó.Chứ mình nghĩ tình huống quan hệ của bạn không thể có mang được đâ[email protected]@

Mình cũng sợ lắm... vì mình và bạn trai mình chưa làm gì cả... 2 đứa mình cũng cho cho vô... AD của mình chỉ mới chạy dọc đọc trên thân DV của anh ấy... không hiểu vì sao lại có thai... mình nghe bác sỹ nói mà mình hoảng... bác sỹ nói là 10 ngày nữa thì mình đến khám... tức là t5 tuần sau mình đến... nhưng nếu t2 tuần sau... mình đến thì đc ko?... vì mình đã mất kinh gần 1 tháng rưỡi rồi... nếu t2 đến thì sẽ phát hiện chứ?... mình cũng ko uống thuốc gì nữa... chỉ theo dõi coi mình có đau bụng, ra huyết, và các triệu chứng của có thai thường và thai ngoài tử cung ko... thì nó hoàn toàn không... càng coi... mình càng ko hiểu tại sao mình lại bị mất kinh và thử que lại 2 vạch... có khi nào... que thử sai không?... nếu sai... sao 3-4 que liền sai?

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Thật ra đô chính xác của que thử chỉ có tính hỗ trợ chẩn đoán.Trong sản phụ khoa để chẩn đoán chích xác có thai hay không có thai thì người ta thường dùng đến siêu âm.Còn việc bạn đi khám bác sĩ bạn nên dến đúng lịch hẹn của bác sĩ vì nếu bạn đến sớm hơn khi bác sĩ chẩn đoán có thai thì bạn lại băng khoăn.Bạn cứ bình tâm nha!

Vậy cho mình hỏi, bình thường trước khi ra kình, mình vẫn bị ra 1 số đường nâu, có khi ra chung với huyết trắng. Hiện tại, mình vẫn bị ra. Nhưng chỉ vừa mới bị ngay lúc này. Nó có phải là chảy máu âm đạo, là 1 trong những triệu chứng có thai ngoài tử cung ko? Tại sao mình không thấy gì lạ trong cơ thể mình hết. Ngực mình ko căng, cũng không sậm màu đi?

xin các bạn trả lời dùm

gacon88 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em muốn bỏ thai. Em có đươc 4 tuần rồi. cho em hỏi cách bỏ thai bằng phương pháp uống thuốc ấy. ai biết chỉ dẫn tận tình. chỉ cho em cả đia chỉ nhé nếu mọi người biết. em ở hà nội

Sao hiện tại mình lại ra những vệch đường màu hơi nâu... giống như máu đông vậy... Như vậy là có khả năng có thai ngoài tử cung ko?

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Phá thai bằng thuốc tuy chỉ là uống thuốc để gây sẩy thai tự nhiên, nhưng quy trình uống phải được quản lý chặt: Bệnh nhân sẽ uống viên đầu (Mifepristone 200mg) dưới sự giám sát của bác sĩ, 15 phút sau khi uống thuốc bệnh nhân mới được rời cơ sở y tế. Sau 48 giờ phải quay trở lại để uống tiếp 2 viên Misoprostol (mỗi viên 200mg) và phải ở lại bệnh viện khoảng 4 giờ để theo dõi.

Mặc dù việc lưu hành thuốc chỉ được phép trong các cơ sở y tế ở tuyến tỉnh và trung ương nhưng trên thực tế, người dân vẫn có thể mua được ở ngoài thị trường loại thuốc Misoprostol (Cytotec). Nếu chỉ dùng thuốc Misoprostol (Cytotec) thì sẽ phá thai từ 13 tuần tuổi.

Còn thuốc Mifepristone thì được quản lý chặt chẽ hơn, chỉ có trong bệnh viện (BV). Theo quy định trong quyển "Hướng dẫn chuẩn quốc gia về các dịch vụ chăm sóc sức khỏe sinh sản" từ năm 2002 đến nay vẫn còn giá trị: việc PTBT chỉ áp dụng cho thai dưới 49 ngày; chỉ được phép triển khai ở những BV tuyến trung ương, tuyến tỉnh và nhất thiết phải uống thuốc dưới sự hướng dẫn, giám sát chặt chẽ của bác sĩ ngay từ BV.

Tuy nhiên, hiện nay, không chỉ có các BV tuyến tỉnh và tuyến trung ương, mà còn có một số phòng khám tại Hà Nội và Hải Phòng thuộc Hội kế hoạch hóa gia đình (VINAFPA) cũng thực hiện việc phá thai này (theo dự án nghiên cứu phá thai). Trường hợp phá thai này áp dụng cho thai dưới 56 ngày tuổi.

Bạn cần đi khám ngay lập tức để các bác sĩ giúp bạn bảo vệ tốt sức khoẻ sinh sản của mình!

Chúc bạn mạnh khoẻ và hạnh phúc!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối