Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 133
Like Tree26Likes

Chủ đề: Vỡ nang buồng trứng

phanthienbaoan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Vỡ nang buồng trứng

Em năm nay 18 tuổi, đã phá thai 1 lần bằng thuốc. cách đây vài ngày đang trong lúc quan hệ e cảm thấy đau bụng dưới dữ dội, đau mấy ngày không hết nên e đã đi siêu âm, kết quả là e bị vỡ nang buồng trứng, bác sĩ đã cho uống 5 ngày thuốc và dặn nếu đau nhiều phải nhập viện ngay. e uống thuốc được 1 ngày và cảm thấy đỡ đau. bác sĩ cho e hỏi nguyên nhân tại sao e lại bị vỡ nang ạ? có phải do quan hệ hay k? bị vỡ nang có nguy hiểm không thưa bác sĩ?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi phanthienbaoan Xem bài viết
    Em năm nay 18 tuổi, đã phá thai 1 lần bằng thuốc. cách đây vài ngày đang trong lúc quan hệ e cảm thấy đau bụng dưới dữ dội, đau mấy ngày không hết nên e đã đi siêu âm, kết quả là e bị vỡ nang buồng trứng, bác sĩ đã cho uống 5 ngày thuốc và dặn nếu đau nhiều phải nhập viện ngay. e uống thuốc được 1 ngày và cảm thấy đỡ đau. bác sĩ cho e hỏi nguyên nhân tại sao e lại bị vỡ nang ạ? có phải do quan hệ hay k? bị vỡ nang có nguy hiểm không thưa bác sĩ?
    Vỡ nang có thể là sinh lí thôi, không hẳn do quan hệ. Tình trạng vỡ nang thường khó chịu nhưng nếu tình trạng huyết động sau vỡ nang ổn, máu không đọng trong ổ bụng nhiều thì cũng không có gì nguy hiểm. Chỉ cần điều trị nội khoa trước, nếu ổn thì thôi không sao, nếu triệu chứng còn tiếp tục thì cần nhập viện theo dõi điều trị !

phanthienbaoan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Vỡ nang có thể là sinh lí thôi, không hẳn do quan hệ. Tình trạng vỡ nang thường khó chịu nhưng nếu tình trạng huyết động sau vỡ nang ổn, máu không đọng trong ổ bụng nhiều thì cũng không có gì nguy hiểm. Chỉ cần điều trị nội khoa trước, nếu ổn thì thôi không sao, nếu triệu chứng còn tiếp tục thì cần nhập viện theo dõi điều trị !
    E cảm ơn bác sĩ ạ!

E cảm ơn bác sĩ ạ!
    Không có gì, chúc bạn vui khỏe !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Vỡ nang có rất nhiều nguyên nhân bạn ah, khi vỡ nang nếu máu chảy nhiều quá thì phải đi khám ở BV đó bạn!

vuongle Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Em năm nay 26 tuổi, đã có chồng, hiện tại vẫn đang kế hoạch ạ. Cách đây 1 năm em có bị vỡ nang degraff, bác sĩ nói sau khi mổ 3 tháng em có thể có em bé ngay, vì thiếu máu nên em vẫn kiêng. Hôm nay em thấy bụng dưới có hơi khó chịu 1 chút, cảm giác như lần vỡ nang nên em rất lo không biết có bị lại không. Bác sĩ có thể cho em biết là vỡ nang có thể bị lại không ạ? Hiện tại em cũng đang đến kỳ kinh nhưng chưa thấy. Cám ơn bác sĩ !

Trích dẫn Gửi bởi vuongle Xem bài viết
    Em năm nay 26 tuổi, đã có chồng, hiện tại vẫn đang kế hoạch ạ. Cách đây 1 năm em có bị vỡ nang degraff, bác sĩ nói sau khi mổ 3 tháng em có thể có em bé ngay, vì thiếu máu nên em vẫn kiêng. Hôm nay em thấy bụng dưới có hơi khó chịu 1 chút, cảm giác như lần vỡ nang nên em rất lo không biết có bị lại không. Bác sĩ có thể cho em biết là vỡ nang có thể bị lại không ạ? Hiện tại em cũng đang đến kỳ kinh nhưng chưa thấy. Cám ơn bác sĩ !
    Nang de graff là nang trứng chín của mỗi chu kì nên khả năng có nang rồi vỡ lại là có. Tuy nhiên, phải khám mới xác định chắc chắn được. Bạn theo dõi thêm tình trạng đau bụng này nhé !
    vuongle likes this.

Nếu nghi ngờ thì tốt nhất là nên đi khám bạn ah!
    vuongle likes this.

Vâng, Cám ơn bác sĩ nhiều ạ

Vâng, Cám ơn bác sĩ nhiều ạ
    Hiện tại bạn còn đau không ?

Hiện tại bạn còn đau không ?
    Dạ, cám ơn bác sĩ đã hỏi thăm ạ.
    Hôm qua đến h em chán nản quá nên bây h mới vào forum ạ. Mấy tháng trước em cũng có đi khám và phát hiện nhân xơ 4cm, hqua nó lên 5cm rồi bác sĩ ạ. Thật chán lắm ạ, đợt này vc em tính có em bé mà bây h lại có u xơ, chẳng bít tính sao ạ. Bác sĩ em đi khám thì nói không sao và vẫn nên có thai bình thường, không nên phẫu thuật bóc nhân xơ sẽ dễ gây vỡ làm sẩy thai hơn là để lại ạ. Em đi khám mấy chỗ thì mỗi người 1 ý, có bác sĩ thì nói nên phẫu thuật, mà e nghe nói nếu phẫu thuật thì ít phải 1 đến 2 năm nữa mới nên có em bé. Híc nếu không kế hoạch thì bây h vc em có con bồng rùi. Em chán lắm bác sĩ ạ Bác sĩ cho em lời khuyên đi ạ
    Ah em hết đau tức rồi, có lẽ tức là do em sắp đến tháng thui ạ ( sáng hqua em thấy tháng rồi). Bây h không thấy j nữa ạ
    Lần sửa cuối bởi vuongle, ngày 05-07-2013 lúc 05:55 PM.

Do sắp đến tháng nên có thể nhân xơ to lên với lại kích thước nhân xơ như thể cũng khá to, bạn đã đến các Bv chuyên về sản như Hùng Vương hay Từ dũ chưa?

Trích dẫn Gửi bởi Dr.Vani Xem bài viết
    Do sắp đến tháng nên có thể nhân xơ to lên với lại kích thước nhân xơ như thể cũng khá to, bạn đã đến các Bv chuyên về sản như Hùng Vương hay Từ dũ chưa?
    Em ở HN bác sĩ ạ. Em đang chờ mấy hôm nữa hết thì đi khám lại, Hôm rồi em chưa gặp được bác sĩ ở BV Phụ sản ạ. Nếu kích thước như thế có cần phải phẫu thật không ạ

Em ở HN bác sĩ ạ. Em đang chờ mấy hôm nữa hết thì đi khám lại, Hôm rồi em chưa gặp được bác sĩ ở BV Phụ sản ạ. Nếu kích thước như thế có cần phải phẫu thật không ạ
    Với kích thước như vậy mà nếu không ảnh hưởng gì đến bạn nữa thì không cần phẫu thuật. Còn với việc có thai thì có nhân xơ vẫn mang thai được vì có thể trong thai kì, nhân xơ sẽ nhỏ bớt. Chỉ khi nhân xơ to, chèn ép em bé thì khi đó mới cần phẫu thuật. BẠn đến hẳn bv Phụ Sản trung ương để tư vấn cụ thể luôn đi nhé !
    vuongle likes this.

Với kích thước như vậy mà nếu không ảnh hưởng gì đến bạn nữa thì không cần phẫu thuật. Còn với việc có thai thì có nhân xơ vẫn mang thai được vì có thể trong thai kì, nhân xơ sẽ nhỏ bớt. Chỉ khi nhân xơ to, chèn ép em bé thì khi đó mới cần phẫu thuật. BẠn đến hẳn bv Phụ Sản trung ương để tư vấn cụ thể luôn đi nhé !
    Dạ vâng, em cũng sợ phẫu thuật k may làm ảnh hướng lắm ạ. Vì em hỏi nhiều chị vì phẫu thuật u xơ mà k mang thai đc nữa. Hiện em đang uống CRILA điều trị u xơ, mấy hôm nữa tính đi soi để mang thai bác sĩ ạ ...

Trang 1 của 9 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 13-06-2013, 05:46 AM
  2. U nang buồng trứng trái có thể có con không?
    Bởi tintuconline trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 30-12-2012, 10:55 AM
  3. Đồ ăn kiêng kị với chị em u nang buồng trứng
    Bởi pelun trong diễn đàn Mọi Người Cùng Khỏe
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 15-11-2011, 11:00 PM
  4. Cẩm Nang Mặc Đẹp Cho Các Bà Mẹ Bận Rộn
    Bởi hvhk2009 trong diễn đàn Tư Vấn Làm Đẹp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 06-11-2011, 02:48 AM