Kết quả 1 đến 4 của 4
    bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Uống thuốc rồi mà vẫn mang thai

Sau khi quan hệ, tôi có cho bạn gái uống thuốc ngừa thai khẩn cấp. Rồi bạn gái tôi bị trễ kinh khoảng một tuần. Sau đó dùng que thử thì thấy có hai vạch nhưng không biết tại sao lại như vậy? Tại thuốc không có tác dụng hay tại que thử không chính xác?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Hơn nữa, ngay cả thuốc dùng đúng cách vẫn có tỷ lệ thất bại dù rất nhỏ. Que thử đã có hai vạch thì đúng là đã có thai, vấn đề của các bạn là xử trí thế nào về tình trạng có thai ngoài ý muốn này (giữ hay bỏ thai), nên đến tư vấn tại khoa kế hoạch gia đình để tìm hiểu thêm.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Trường hợp của bạn có thể do 1trong hai nguyên nhân trên:

Thứ nhất có thể bạn sử dung thuốc tránh thai không đúng cách là cho thuoc tránh thai khẩn cấp không phát huy hết tác dụng của nó.Theo mình thì trường hợp này rất khó xảy ra.

Thứ hai là thuốc ngừa thai có tác dụng tốt nhưng do bạn sử dụng que thử không đúng cách hoặc que thử bi lỗi làm bạn nhầm tưởng mình có thai Và trễ kinh cũng là một trong những tác dụng phụ của thuốc ngừa thai khẩn cấp.Mình thiên về hướng nay hơn

Chào bạn!Chúc bạn hạnh phúc!

superhot Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn xem bạn có sử dụng thuốc tránh thai đúng cách không.Đây là cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp 1 cách chinh xác.Bạn xem có tuân thủ đúng cách không
    1. Để tránh thai, cần dùng 2 viên Postinor:

- Liều thứ nhất: Uống 1 viên trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp. Tốt nhất là uống trong giờ đầu. Nói chung, uống càng sớm càng tốt, nhưng nếu lỡ để chậm đến 3 ngày (72 giờ) thì thuốc vẫn có hiệu quả tránh thai.

- Liều thứ hai: Uống thêm 1 viên, sau viên thứ nhất 12 giờ.

2. Trường hợp không có Postinor, có thể dùng viên tránh thai phối hợp (VTTPH) liều thấp, vẫn được dùng uống hằng ngày để tránh thai. Loại này có bán tại hầu hết các hiệu thuốc.

- Liều thứ nhất: Uống 4 viên VTTPH liều thấp trong vòng 72 giờ sau cuộc giao hợp.

- Liều thứ 2: Uống liều như trên, nhắc lại sau liều thứ nhất 12 giờ. Cần lưu ý là nếu bị nôn thì trong vòng 2 giờ phải uống bù liều thuốc đã bị nôn (1 viên Postinor hay 4 viên VTTPH).

Mặc dù vậy,thuốc tránh thai chỉ có hiệu quả 95%,do đó vẫn bạn vẫn có thể bị có thai trong 5%.
    Bạn hãy mua que thử lần nữa để xác định lại 1 lần nữa cho chắc chắn
    Hoặc hãy đên cơ sở y tế để xét nghiêm máu và có lời khuyên của bác sĩ.
    Thân bạn!