Kết quả 1 đến 14 của 14
    Lara Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Uống thuốc bỏ thai

Em năm nay 27t, em mới uống thuốc bỏ thai hôm 27/06. Viên đầu em uống tại BV, hai viên sau uống sau viên đầu 48 tiếng(29/06). Đến nay là 4 ngày rồi. Từ sau khi uống hai viên sau, em buồn ói, đau bụng dữ dội và ra huyết, em có uống alaxan giảm đau theo đơn thuốc, nhưng xem ra ko mấy tác dụng. Em đã phải bò tới BV lần nữa vào ngày 29/06, bs cho thêm mấy viên giảm đau dạng đặt, được 1 ngày em thấy khỏe như không có gì, nên em đã đi làm và có đi lại hơi nhiều. Nhưng tối về nhà bụng bỗng đau dữ dội, cảm giác trướng bụng nữa. Em ra huyết cũng khá nhiều nhưng em cảm thấy không ồ ạt như bs miêu tả. Em không có người chăm sóc nên phải tự lo, công việc cũng thường xuyên phải đi lại.
    Vậy cho em hỏi, những hiện tượng trên của em có bình thường không? Nếu ít vận động thì em có bớt đau không? Em phải ăn uống ra sao cho chóng bình phục? Em phải kiêng cữ gì nữa ạ?
    Em đang rất hoang mang, sợ hãi, nên cũng chẳng biết hỏi gì nữa. Xin các chuyên gia và mọi người tư vấn giúp em tất cả những gì liên quan.
    Em cảm ơn nhiều.
    Lần sửa cuối bởi Lara, ngày 01-07-2011 lúc 09:37 AM.

Up. Sao không ai giúp em? Cứu!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

đó là hiện tượng bình thường mà bạn, bạn cố gắng nghỉ ngơi khoảng 1 tuần hoặc vài ngày cho cơ thể ổn định lại rồi hãy đi làm, ăn uống thêm chất dinh dưỡng, chủ yếu là nghĩ ngơi, còn nếu kéo dài quá mà vẫn còn hiện tượng trên thì bạn nên đi tái khám. Đây là bài học cho bạn, có lẽ lần sau bạn nên cẩn thận hơn.

Trích dẫn Gửi bởi ChiLe Xem bài viết
    đó là hiện tượng bình thường mà bạn, bạn cố gắng nghỉ ngơi khoảng 1 tuần hoặc vài ngày cho cơ thể ổn định lại rồi hãy đi làm, ăn uống thêm chất dinh dưỡng, chủ yếu là nghĩ ngơi, còn nếu kéo dài quá mà vẫn còn hiện tượng trên thì bạn nên đi tái khám. Đây là bài học cho bạn, có lẽ lần sau bạn nên cẩn thận hơn.
    Vâng ạ, em sợ lắm rồi Nhưng chuyện này có ảnh hưởng đến việc sinh con sau này không ạ? BS hẹn en hai tuần sau tái khám. Khi tái khám có thể trả lời luôn được câu hỏi trên của em không? Em nghe nói nhiều người phá thai xong tử cung bị bào mòn, không sinh con được nữa. Vậy em phá thai bằng cách này tử cung có khả năng bào mòn không ạ?
    Giúp em với nha
    Em cảm ơn ạ!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Nếu bạn còn ra huyết nhiều và đau bụng thì nên tái khám sớm vì có 1 số ít trường hợp sau phá thai nội khoa thì vẫn chưa ra hết. Phá thai bằng thuốc là cách an toàn hơn những phương pháp khác rồi đó bạn, tuy nhiên, mỗi lần phá thai thì cũng như một tổn thương, lần sau qh an toàn nhé bạn !

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Nếu bạn còn ra huyết nhiều và đau bụng thì nên tái khám sớm vì có 1 số ít trường hợp sau phá thai nội khoa thì vẫn chưa ra hết. Phá thai bằng thuốc là cách an toàn hơn những phương pháp khác rồi đó bạn, tuy nhiên, mỗi lần phá thai thì cũng như một tổn thương, lần sau qh an toàn nhé bạn !
    Vâng ạ. Em cảm ơn bác sĩ nhìu. Em thấy an tâm hơn rồi

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn yên tâm đi đây là lần đầu tiên ko đến nỗi bào mòn như bạn nói đâu

Bác sĩ ơi, em đi tái khám rồi, bs nói em ổn, sạch sẽ không sót nhau. Em hết ra huyết khoảng 3,4 ngày nay rồi, cũng không ra dịch mùi khó chịu nữa. Ông xã em bắt đầu sốt ruột rồi. Anh ấy bảo sắp không chịu nổi nữa. Vậy bác sĩ cho em hỏi, bây giờ em có thể quan hệ trở lại chưa ạ? Tính đến nay là đúng hai tuần sau khi em uống thuốc bỏ thai đấy ạ.
    Bác sĩ giúp em nha. Cảm ơn bs nhiều ạ!

À, em quên. Bác sĩ còn nói sau khoảng 4 đến 6 tuần là em có kinh trở lại. Khi đó em phải tái khám để bs cho thuốc tránh thai. Như vậy có phải ý bs là em không nên qh trước khi bs kê đơn thuốc không ạ? Lúc đó em không nghĩ ra để hỏi.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chưa dùng thuốc tránh thai thì em quan hệ để có thai àh? nếu có thai thì dùng thuốc tránh thai để làm gì nữa!?!

Thân!

Bình thường, sau khi phá thai khoảng 2 tuần bạn cần đi tái khám và siêu âm để kiểm tra xem uống thuốc phá thai có thành công không, có còn tiết dịch âm đạo hay viêm nhiễm sinh dục không. Nếu kết quả cho thấy khả năng hồi phục sức khỏe của bạn tốt, bạn mới nên quan hệ tình dục trở lại.

Sau khi phá thai, chu kỳ kinh nguyệt sẽ trở lại sau 4 – 8 tuần (tính từ ngày phá thai), đây là khoảng thời gian vừa đủ để nội mạc tử cung được tái tạo lại và sẵn sàng cho một thời kỳ thai nghén mới. Trứng có thể chín và rụng để tạo ra kinh nguyệt (nếu trứng không được thụ tinh), tạo điều kiện để nội tiết tố hoạt động ổn định trở lại.Do đó thời điểm này là cần thiết để dùng thuốc tránh thai đó em !

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tốt là ko nên quan hệ nhen, vừa dễ nhiễm trùng, vừa có nguy cơ có thai lại.

ngayxaxua Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bạn đợi khám BS, uống thuốc đã rồi hãy quan hệ lại nhen.

tôi muốn nhấn mạnh thêm rằng uống thuốc ngừa thai 28 viên có tác dụng điều hòa kinh nguyệt! em nên tuan thủ đúng theo liều lượng dc chỉ định nhé!