Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Túi thai méo

HTT
    HTT Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Túi thai méo

Thưa bác sĩ
    Em muốn hỏi BS như thế nào là túi thai méo ạh? Trường hợp cần theo dõi là hình dạng túi thai méo hay túi thai có bờ méo mó? Vì kết wả siêu âm của em bình thường, túi thai bờ đều, cdpt 10mm, thai 7 tuần và đã có tim thai. Nhưng em thấy hình ảnh túi thai của em có hình vòng cung chứ ko tròn, nhưng ko thấy bs nói gì? vậy trường hợp của em có phải gọi là túi thai méo ko? có bình thường ko?
    Cám ơn BS

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi HTT Xem bài viết
    Thưa bác sĩ
    Em muốn hỏi BS như thế nào là túi thai méo ạh? Trường hợp cần theo dõi là hình dạng túi thai méo hay túi thai có bờ méo mó? Vì kết wả siêu âm của em bình thường, túi thai bờ đều, cdpt 10mm, thai 7 tuần và đã có tim thai. Nhưng em thấy hình ảnh túi thai của em có hình vòng cung chứ ko tròn, nhưng ko thấy bs nói gì? vậy trường hợp của em có phải gọi là túi thai méo ko? có bình thường ko?
    Cám ơn BS
    Trường hợp của bạn như vậy là bình thường, do siêu âm là hình ảnh 2 chiều nên tùy vô lát cắt mà bạn thấy hình ảnh hình cung hay hình tròn thôi. Chú yếu là xem bờ túi thai đấy bạn ạ !

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn thử tưởng tượng 1 trái bóng tròn bị cắt ra 2 phần, thì sẽ có những phần không phải hình tròn đâu bạn. Hình dạng của túi thai không phải là vấn đề quan tâm của SA bạn ah!

HTT

Cám ơn BS rất nhiều
    Em xem lại sổ khám bệnh không thấy có lịch hẹn tái khám. Xin hỏi sau mốc 7 tuần có tim thai, em nên tiếp tục khám vào tuần nào tiếp theo ạh? Em thấy có nhiều trường hợp sau khi có tim thai thì 1-2 tuần sau lại mất tim thai nên không biết nên đợi đến khi nào khám lại để theo dõi vấn đề này.
    Vấn đề thứ 2 là em không thấy bụng em to ra so với bt, tính đền nay là gần 8 tuần rồi ạh. bụng em bình thường cũng đã to sẵn vì em mập bụng, như vậy có sao không ạh?
    Cám ơn BS
    Lần sửa cuối bởi HTT, ngày 26-09-2013 lúc 04:29 PM.

Cám ơn BS rất nhiều
    Em xem lại sổ khám bệnh không thấy có lịch hẹn tái khám. Xin hỏi sau mốc 7 tuần có tim thai, em nên tiếp tục khám vào tuần nào tiếp theo ạh? Em thấy có nhiều trường hợp sau khi có tim thai thì 1-2 tuần sau lại mất tim thai nên không biết nên đợi đến khi nào khám lại để theo dõi vấn đề này.
    Vấn đề thứ 2 là em không thấy bụng em to ra so với bt, tính đền nay là gần 8 tuần rồi ạh. bụng em bình thường cũng đã to sẵn vì em mập bụng, như vậy có sao không ạh?
    Cám ơn BS
    Không có chuyện mất tim thai được đâu bạn. Tái khám tiếp theo là vào khoảng 11-12 tuần để siêu âm độ mờ da gáy đấy bạn ạ !

Trong 3 tháng đầu thai kì thì bụng to ra rất ít bạn ah!

HTT

Thưa BS
    Em thấy có rất nhiều trường hợp mất tim thai, ví dụ thai 7 tuần có tim thai nhưng đến 9 tuần thì không thấy tim thai lúc siêu âm nữa, như vậy thai đã lưu. Như trường hợp của chị em cũng vậy, chị em đã có 1 bé, sau đó mang thai 7 tuần siêu âm có tt nhưng bị bóc tách, sau đó 1 tuần tái khám thì thai cũng đã bị lưu. Nếu em đợi đến 11 tuần thì làm sao có thể theo dõi vấn đề này để có cách xử trí kịp thời được ạh
    Cám ơn BS

Thưa BS
    Em thấy có rất nhiều trường hợp mất tim thai, ví dụ thai 7 tuần có tim thai nhưng đến 9 tuần thì không thấy tim thai lúc siêu âm nữa, như vậy thai đã lưu. Như trường hợp của chị em cũng vậy, chị em đã có 1 bé, sau đó mang thai 7 tuần siêu âm có tt nhưng bị bóc tách, sau đó 1 tuần tái khám thì thai cũng đã bị lưu. Nếu em đợi đến 11 tuần thì làm sao có thể theo dõi vấn đề này để có cách xử trí kịp thời được ạh
    Cám ơn BS
    Những trường hợp đó là trường hợp thai yếu, tự đào thải. Còn chị của bạn, khi siêu âm lần đầu thai có bóc tách thì cần nghỉ dưỡng tuyệt đối, có thể dùng thuốc, nếu vẫn không giữ được thì là do thai yếu có cố gắng giữ cũng không được.

Đó là quá trình phát triển bình thường của thai nhi, nếu không thích hợp sẽ bị đào thải, trong những trường hợp dị tật bẩm sinh nặng hay thai yếu thì dù có SA thường xuyên thì việc giữ thai cũng là rất khó.
    Bạn lần đầu mang thai do đó sẽ lo lắng rất nhiều, chúng tôi rất thông cảm về điều đó.
    Quan trọng là mẹ khỏe mạnh thì bé mới khỏe được, phải lạc quan lên chứ bạn!

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 30-03-2014, 11:13 AM
  2. Quan he sau khi uong thuoc tranh thai khan cap lieu co mag thai ko?
    Bởi Mys2girl trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-03-2014, 09:26 PM
  3. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 06-03-2013, 04:47 PM
  4. Địa Cẩm Thảo-Ủy Lăng Thái-Phiên Bạch Thảo
    Bởi Đồng Tranh trong diễn đàn Cây Thuốc Nam
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-04-2011, 11:15 PM
  5. Hut thai duoi 6tuan, chua co phoi thai, co nguy hiem ko?
    Bởi chieutim2612 trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 22-03-2011, 05:06 PM