Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 36
Like Tree1Likes

Chủ đề: Túi thai giả là gì ?

Annepham Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Túi thai giả là gì ?

Thưa Bác sĩ,

Em 25 tuổi và đã kết hôn 2 năm,
    lần đầu vào tháng 9/2011 em chậm kinh 5 ngày thử Quickstick thấy vạch thứ 2 mờ rồi ra huyết,Và đi khám Bv y Dược bsi kết luận là sảy thai giai đoạn sớm.
    Lần này em đã trễ kinh 10 ngày thử thì lên 2 vạch đậm như nhau , sáng cũng đi khám tại BVYD và kết quả siêu âm
    -tư thế : ngả trước
    -kích thước : 50mm
    -cấu trúc đều
    - Nội mạc :19mm
    2 buồng trứng : BInh thường
    chuẩn đoán:" TD Thai trong tử cung giai đoạn sớm ( cđpb : Túi Thai Giả )
    Kết luận của Bsi là THAI SỚM,dặn dò nếu đau bụng ra máu thì tái khám ngay
    kỳ kinh của em 3 năm nay khá đều , vòng 26 ngày,mỗi kỳ tháng là rất đau bụng
    Các thay đổi cơ thể của em là : đau bụng lâm râm từ ngày thứ 3 trễ kinh, có lúc nhói nhói,kéo dài hơn 1 tuần , đau như đến kì kinh vậy ạh ( nhưng do mỗi tháng của em đau bụng rất nhiều Nen nhũng cơn đau bụng này so ra nhẹ).Ngực căng hơn, thở dốc như hụt hơi, thèm ngủ nhiều hơn,nhiệt độ cơ thế tăng , nhạt miệng và dễ mệt khi hoạt động nhiều.

Em rất buồn và lo khi Bsi kết luận vậy vì vợ chồng em mong con từ lâu,mong Bsi giải thích và cho em lời khuyên về trường hợp của em?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Vì theo tính toán thì thai của bạn khoảng 5 tuần 4 ngày tính từ ngày vô kinh. Nhưng siêu âm chưa thấy thì bs vẫn nghĩ là thai trong giai đoạn sớm mà thôi, tức là thai chưa kịp làm tổ trong buồng tử cung. Chẩn đoán phân biệt túi thai giả là đề phòng trường hợp thai ngoài tử cung. Nếu đau bụng, ra huyết đen sẫm thì cũng có khả năng nhưng trong trường hợp này thì ít nghĩ hơn. Bs hẹn bạn 1 tuần sau vì thời điểm đó có thể thai đã vào lòng tử cung và thấy được túi thai !

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Vì theo tính toán thì thai của bạn khoảng 5 tuần 4 ngày tính từ ngày vô kinh. Nhưng siêu âm chưa thấy thì bs vẫn nghĩ là thai trong giai đoạn sớm mà thôi, tức là thai chưa kịp làm tổ trong buồng tử cung. Chẩn đoán phân biệt túi thai giả là đề phòng trường hợp thai ngoài tử cung. Nếu đau bụng, ra huyết đen sẫm thì cũng có khả năng nhưng trong trường hợp này thì ít nghĩ hơn. Bs hẹn bạn 1 tuần sau vì thời điểm đó có thể thai đã vào lòng tử cung và thấy được túi thai !
    Dạ cám ơn Bác sĩ rất nhiều.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Đừng quá lo lắng nha bạn, do thai sớm nên bs SA vẫn chưa thấy túi thai. Tái khám đúng hẹn nha bạn!

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chắc là chưa thấy rõ nên bác sĩ mới chuẩn đoán vậy thoy đó, bạn đừng quá lo lắng nha
    Annepham likes this.

Cám ơn các anh chị rất nhiều,

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

chúc bạn nhiều may mắn, mong nhận được tin tốt từ bạn nhé

Hôm nay em đi khám lại nhưng tình hình không được tốt khi siêu âm:
    - lòng tử cung có cấu trúc echo trống d= 5mm
    Có lớp dịch d= 2,4 mm
    Chuẩn đoán Td thai trong tử cung giai đoạn sớm ( CĐPB : túi thai giả) + động thai

Bsi kết luận thai của em khá yếu và khó giữ vì túi thai k tròn, nhỏ và có lớp dịch bao quanh...
    Vc em rất buồn , liệu em bé của em có giữ lại đuọc không ạ, thai như vậy so với hơn 6 tuần 3 ngày có quá nhỏ không a?

Xin Bác sĩ và các anh chị cho lời khuyên giúp em...em đang hoang mang và lo lắng rất nhiều

Trích dẫn Gửi bởi Annepham Xem bài viết
    Hôm nay em đi khám lại nhưng tình hình không được tốt khi siêu âm:
    - lòng tử cung có cấu trúc echo trống d= 5mm
    Có lớp dịch d= 2,4 mm
    Chuẩn đoán Td thai trong tử cung giai đoạn sớm ( CĐPB : túi thai giả) + động thai

Bsi kết luận thai của em khá yếu và khó giữ vì túi thai k tròn, nhỏ và có lớp dịch bao quanh...
    Vc em rất buồn , liệu em bé của em có giữ lại đuọc không ạ, thai như vậy so với hơn 6 tuần 3 ngày có quá nhỏ không a?

Xin Bác sĩ và các anh chị cho lời khuyên giúp em...em đang hoang mang và lo lắng rất nhiều
    Với tình trạng túi thai như vậy và có lớp dịch bao quanh thì chứng tỏ thai chưa bám chắc vào lòng tử cung. Đối với những trường hợp thai yếu thì theo quy luật tự nhiên sẽ tự đào thải vì nếu không thai có tiếp tục phát triển cũng sẽ không thuận lợi. Bạn đừng quá lo lắng và buồn bã. Tiếp tục nghĩ dưỡng tuyệt đối xem tình hình ra sao.

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Với tình trạng túi thai như vậy và có lớp dịch bao quanh thì chứng tỏ thai chưa bám chắc vào lòng tử cung. Đối với những trường hợp thai yếu thì theo quy luật tự nhiên sẽ tự đào thải vì nếu không thai có tiếp tục phát triển cũng sẽ không thuận lợi. Bạn đừng quá lo lắng và buồn bã. Tiếp tục nghĩ dưỡng tuyệt đối xem tình hình ra sao.
    Thưa bác sĩ , vậy trường hợp của em thai như vậy có quá nhỏ không ạ ! Chờ nếu thai yếu sẽ tự đào thải hay phải đến bv ah?
    1 tuần qua em không bị đau bụng nữa , dù cv phải đi lại nhiều nhưng em cố gắng hạn chế và ăn uống đầy đủ .Em rất mong con nên để giữ được thai có cần uống thuốc gì thêm để thai bám chắc vào tử cung không thưa bác sĩ . Vì BV khá đông nên các Bsi ít tư vấn ! Mong bác sĩ Thiên Hương tư vấn thêm và cho em lời khuyên ạh
    Lần sửa cuối bởi Annepham, ngày 21-02-2012 lúc 07:18 PM.

thuytrangkieu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào các mẹ, Mình theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng mới tham gia diễn đàn, mong bác sĩ giúp đỡ. Mình lấy chồng được 9 tháng rồi, chu kỳ của mình thường từ 32- 25 ngày, CKC của mình là ngày 19/10, đến ngày 26/11 mình thử que chỉ lên 1 vạch, buồn quá không muốn thử nữa luôn, nhưng vẫn không thấy QKD, đến ngày 8/12 mình thử lại thì đã 2 vạch. Ngày 11/12 mình đi siêu âm BS kết luận như sau: - Tử cung ngã trước -Cấu trúc đều - Lòng tử cung: có hình gối túi thai d=2mm - Buồng trứng phải: có nang xuất huyết d=20mm - Buồng trứng trái: Bình thường - Chuẩn đoán: TD thai trong tử cung giai đoạn sớm (CĐPB: Túi thai giả) Kết quả khám như sau: - Bụng: mềm, không đau - Âm đạo: sạch - Cổ tử cung: Láng - Tử Cung: #5 tuần - Hai phần phụ: không sờ chạm Bác sĩ hẹn 1 tuần tái khám nhưng từ bữa đến giờ ngực mình giảm đau hẳn không biết có bị sao không? đang lo lắng thai không phát triển, hic hic. Có ai giống mình không giúp mình với?

GLOBALNT01 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chúc chủ thớt đắt khách nhé !
    Chúc cho bài viết của chủ topic sẽ được nhiều người để ý !

Rãnh thì qua ủng hộ các topic của mình với nhé. Thanks

Trích dẫn Gửi bởi thuytrangkieu Xem bài viết
    Chào các mẹ, Mình theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng mới tham gia diễn đàn, mong bác sĩ giúp đỡ. Mình lấy chồng được 9 tháng rồi, chu kỳ của mình thường từ 32- 25 ngày, CKC của mình là ngày 19/10, đến ngày 26/11 mình thử que chỉ lên 1 vạch, buồn quá không muốn thử nữa luôn, nhưng vẫn không thấy QKD, đến ngày 8/12 mình thử lại thì đã 2 vạch. Ngày 11/12 mình đi siêu âm BS kết luận như sau: - Tử cung ngã trước -Cấu trúc đều - Lòng tử cung: có hình gối túi thai d=2mm - Buồng trứng phải: có nang xuất huyết d=20mm - Buồng trứng trái: Bình thường - Chuẩn đoán: TD thai trong tử cung giai đoạn sớm (CĐPB: Túi thai giả) Kết quả khám như sau: - Bụng: mềm, không đau - Âm đạo: sạch - Cổ tử cung: Láng - Tử Cung: #5 tuần - Hai phần phụ: không sờ chạm Bác sĩ hẹn 1 tuần tái khám nhưng từ bữa đến giờ ngực mình giảm đau hẳn không biết có bị sao không? đang lo lắng thai không phát triển, hic hic. Có ai giống mình không giúp mình với?
    Có thể thai bạn đang trong giai đoạn sớm nên chưa rõ ràng thôi. Đừng quá lo lắng, nghỉ ngơi càng nhiều càng tốt để tái khám xem sao nhé. Tôi nghĩ là ổn thôi !

menho Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bac si cug tu van dum em. E nam nay 24 tuổi cách đây hơn 1 năm e từng bị sẩy thai. Hiện nay e lại có thai. Ngay kinh cuối của em là 13/12/2013 nhưng khi trể kinh e co thử thai vao ngày 27/1/2014 thi khong co thai. Sau khi vợ chồng e quan hệ thi 3 hôm sau e thủ thai thì que len 2 vach 1 mờ 1 rõ. Sau do 1 tuần e di khám BS nói e có thai nhưng yếu. BS bảo có 1 túi echo trong tử cung d= 3mm. Nghi Thai sớm bảo 5 ngày tái khám. Và cho e thuóc dưỡng thai va uong thuốc. Bảo thai của em không tốt chỉ cố gắng dưỡng chứ không nói thai được mấy tuần. Vậy bác sĩ có thể tư vấn cho e xem thai cua e dược máy tuần rồi vậy? Và kết luận như vậy e có giữ được thai không?

Trích dẫn Gửi bởi menho Xem bài viết
    Bac si cug tu van dum em. E nam nay 24 tuổi cách đây hơn 1 năm e từng bị sẩy thai. Hiện nay e lại có thai. Ngay kinh cuối của em là 13/12/2013 nhưng khi trể kinh e co thử thai vao ngày 27/1/2014 thi khong co thai. Sau khi vợ chồng e quan hệ thi 3 hôm sau e thủ thai thì que len 2 vach 1 mờ 1 rõ. Sau do 1 tuần e di khám BS nói e có thai nhưng yếu. BS bảo có 1 túi echo trong tử cung d= 3mm. Nghi Thai sớm bảo 5 ngày tái khám. Và cho e thuóc dưỡng thai va uong thuốc. Bảo thai của em không tốt chỉ cố gắng dưỡng chứ không nói thai được mấy tuần. Vậy bác sĩ có thể tư vấn cho e xem thai cua e dược máy tuần rồi vậy? Và kết luận như vậy e có giữ được thai không?
    Từ 27/1 về sau thì bạn có ra máu lần nào không ? Tuổi thai chính xác có lẽ nên xác định qua siêu âm khi thai lớn hơn chút nữa bạn ạ !

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối