Kết quả 1 đến 8 của 8
    Shi.Tran Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Trễ kinh và đau bụng.

Bác sỹ ơi. Bạn gái em năm nay 20t. Sức khỏe tốt. Nhưng bạn ấy có hiện tượng là thường trễ kinh, theo em được biết thì người bình thường thì trong một tháng sẽ có một lần. Còn bạn em thì khoảng 2 tháng chu kì mới diễn ra một lần. Như vậy có gì nguy hiểm ko ạh? Và làm sao có thể có lại bình thường? Và trước khi hành kinh thì bạn ấy bị đau bụng rất dữ dội (phải vào viện). Làm sao để khắc phục được cả hai tình trạng trên ạh?

Em biết có vài loại thuốc Nam chẳng hạn "Song phụng điều kinh", những loại thuốc này có tác dụng trong trường hợp của bạn em ko ạh? và uống thuốc này thì lợi gì và hại gì?
    Em cảm ơn bác sỹ.

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trường hơp như bạn gái của bạn thì bình thường bạn ạ, do cơ đại bạn ấy cho nên việc trễ kinh nếu trước giờ vẫn vậy thì đó là do chu kỳ của bạn ấy là như vậy, không cần phải lo lắng, còn về việc đau bụng khi có kinh thì bạn gái của bạn xem thông tin dưới đây nhé :

Về điều trị, có nhiều loại thuốc làm giảm cơn đau bụng kinh, có thể dùng một trong số các thuốc sau:

- Thuốc nội tiết tố sinh dục nữ: Đứng đầu bảng là dùng viên thuốc tránh thai kết hợp (có cả progesteron và estrogen) điều trị đau bụng kinh rất tốt, nhất là với lứa tuổi dậy thì. Thuốc có tác dụng làm giảm sự tổng hợp chế xuất prostaglandin, làm nội mạc tử cung kém phát triển, có tác dụng giảm đau rõ rệt. Loại thuốc này rẻ tiền và rất dễ kiếm.

- Thuốc ức chế tổng hợp prostaglandin: Những người không muốn dùng thuốc tránh thai viên kết hợp, nếu không có bệnh dạ dày, tá tràng thì có thể dùng các thuốc chống viêm giảm đau không steroid như: ibuprofen, naproxen, mefenamic acid, indomethacin... Cơ chế tác dụng của các thuốc này là ức chế sự sinh tổng hợp prostaglandin nguồn gốc của sự co thắt tử cung gây đau.

Trong số các thuốc giảm đau loại này thì mefenamic acid có hiệu quả rất tốt và có ít tác dụng phụ nhất. Tiếp đó là ibuprofen, naproxen cũng là những thuốc tốt có tác dụng giảm đau trong thống kinh rõ rệt và ít tác dụng phụ. Nên uống thuốc từ 2-3 ngày trước khi có kinh để hạn chế sản sinh prostaglandin ở nội mạc tử cung. Nếu uống thuốc ngay khi mới bắt đầu thấy kinh cũng vẫn tốt. Đa số người thống kinh chỉ cần uống 2-3 ngày là khỏi đau. Riêng với aspirin tuy có tác dụng giảm đau, nhưng tử cung tỏ ra kém nhạy cảm với thuốc này, và bởi nó còn làm tăng lượng máu kinh, nến ít được dùng.

- Các thuốc giảm co thắt, giãn cơ: Nhóm thuốc này có alverin, drotaverin, spasfon... là những thuốc điều trị triệu chứng có tác dụng làm giảm các cơn co thắt của cơ tử cung làm giảm đau.

- Một số thuốc khác: Có một số phụ nữ quá nhạy cảm, ngưỡng chịu đau thấp, dễ kích, thích hơi một chút cũng đau, thì có thể cho dùng một ít thuốc an thần (diazepam...), canxi, vitamin D2, D3, vitamin C để giảm kích thích. Đồng thời kết hợp với rèn luyện cho ngưỡng chịu đựng quen dần.

Nếu uống thuốc vẫn không khỏi đau, thì cần đi khám phụ khoa để tìm ra nguyên nhân bệnh lý gây thống kinh (thứ phát). Việc điều trị là tùy theo nguyên nhân.

cho em hỏi thêm ạh. Bạn em thường thì có lúc 1 tháng thì đến ngày lần, nhưng có lúc khoảng hai tháng mới có một lần và cô ấy ko thể biết được ngày chính xác. Rất thất thường bác sỹ ạh. Việc đó có nghiêm trọng ko ạh?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn Shi.tran thân mến! Các bạn nữ thường đặt câu ỏi này lắm. Trong thực tế hiếm người nào có chu kì kinh đều đặn 28 ngày lắm bạn ơi.
    Như vậy bạn cứ yên tâm nhé!

^^~...cảm ơn bạn nhiều nha.

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Bạn nên đến khám ở một bệnh viện sản phụ khoa đi.Chắc chắn các bác sĩ sẽ tìm ra được nguyên nhân căn bệnh của bạn!

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tình hình của em bạn ra sao rồi?Bạn nên cho em bạn đi khám phụ khoa ở bênh viện đi.Thuốc gì muốn uống cũng có chỉ định của bác sĩ nha bạn.Đừng tùy tiện xài không tốt cho sức khỏe của mình đâu

cảm ơn các bạn rất nhiều. Hiện giờ thì sức khỏe vẫn tốt. Mẹ cô ấy làm trong ngành y. nên việc uống thuốc thì cứ yên tâm. (xin đừng ngạc nhiên tại sao mẹ làm bác sỹ vẫn vào đây tham khảo ý kiến nhé. :-)
    Cảm ơn các bạn rất nhiều.