Kết quả 1 đến 9 của 9
    Lephuong1987 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Red face Tiêm ngừa Ung thư cổ tử cung

Chào diễn đàn, em đang có ý định tiêm ngừa ung thư tử cung. Hiện nay em 24 tuổi- tức còn trong độ tuổi chích ngừa. Và em đã lập gia đình được 1 năm. Theo một số trang web em đã tham khảo về việc tiêm ngừa, em thấy có nơi đề cập là không cần làm xét nghiệm trước khi tiêm ngừa. Nhưng nếu đã lập gia đình hay đã có quan hệ thì phải làm xét nghiệm Pap smear. Hiện tại công việc em vẫn chưa ổn định, nên thời gian xin nghỉ phép cũng khó khăn. Em xin diễn đàn tư vấn cho em là có cần thiết, bắt buộc làm xét nghiệm trước khi tiêm ngừa. Nếu bắt buộc thì cho em hỏi là thời gian từ lúc làm xét nghiệm đến khi có kết quả là mất bao lâu? giá thành chi phí phát sinh như thế nào ạ.
    Mọi người có biết địa điểm nào có tiêm ngừa hay xét nghiệm ngoài giờ thì cho em tham khảo với nha. Em cần chỗ uy tín vì có bài viết em nghe 1 bạn nào than phiền bên Pasteur chích mũi đầu tiên sau đó mũi sau lại bảo hết thuốc!

P/S : em có search trước trong diễn đàn nhưng chưa thấy. Không biết có phải do em dùng từ khóa không đúng không. Nên nếu em post trùng thì thông cảm dùm em.
    Chân thành cảm ơn mọi người !!!

zizi_emon's Avatar
    zizi_emon Đang Ngoại tuyến Moderator

5 nguyên nhân bất ngờ gây stress <== tham khảo sơ bài này...còn việc có xét nghiệm xong...bạn đợi 1 tí bác sĩ online diễn đàn sẽ trả lời nhé

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Xét nghiệm Pap's trước khi chích ngừa là để khẳng định tình trạng viêm nhiễm hay đã mắc ung thư cổ tử cung chưa, thường dùng để tầm soát. Thực ra, nếu bạn có ý định chích ngừa thì cũng không bắt buộc phải làm Pap's. Làm Pap's rất nhanh, nhưng thường kết quả có sau khoảng 1 tuần. Bạn có thể đến BV Từ Dũ để chích ngừa.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Bổ sung cho bạn về việc chích ngừa HPV :

PHỤ NỮ ĐƯỢC CHÍCH NGỪA CẦN BIẾT GÌ?
    Phác đồ tiêm chủng: 0- 2- 6 tháng. Vaccine HPV được chích liều thứ hai và thứ ba sau liều thứ nhất là 2 và 6 tháng.
    Phụ nữ sau chích ngừa có cần tầm soát ung thư cổ tử cung không?
    Cần, vì 3 lý do:
    • Vaccine không giúp cơ thể chống lại tất cả các type HPV
    • Một số phụ nữ không tiêm chủng đủ liếu và đúng phác đồ.
    • Đã nhiễm cả 4 type HPV có trong vaccine trước khi chủng ngừa
    Phụ nữ có cần tầm soát tiêm ngừa HPV hay không?
    Không cần, phụ nữ không cần thiết làm test HPV hoặc Pap trước khi tiêm vaccine. Vì các test này chỉ có thể cho biết phụ nữ nhiễm HPV nhưng không cho biết từng type HPV cụ thể. Và ngay cả phụ nữ đã nhiễm với một type HPV thì vẫn có thể ngăn ngừa được với các type HPV khác sau khi tiêm chủng.
    NHỮNG CÁCH KHÁC ĐỂ NGĂN NGỪA UNG THƯ CỔ TỬ CUNG VÀ HPV
    Có những cách khác ngăn ngừa ung thư cổ tử cung không?
    Xét nghiệm Pap test định kỳ có thể phòng ngừa (nhưng không tất cả) các trường hợp ung thư cổ tử cung. Làm Pap test có thể phát hiện những tế bào chuyển sản ở cổ tử cung trước khi chúng chuyễn sang ung thư, những trường hợp ung thư cổ tử cung ở giai đoạn sớm (giai đoạn có thể chữa khỏi). Hầu hết phụ nữ được phát hiện ung thư cổ tử cung ở Mỹ đều chưa bao giờ làm Pap test hoăc không làm Pap test trong vòng 5 năm cuối.
    Cũng có thể làm HPV DNA cùng với làm Pap test, để tầm soát ung thư cổ tử cung. Test này đươc thực hiện ở phụ nữ trên 30 tuổi hoặc những phụ nữ có kết quả Pap test nghi ngờ là chuyễn sãn cổ tử cung.
    Còn cách nào khác ngăn ngừa nhiễm HPV không?

Có cách chắc chắn để ngăn ngừa HPV là quan hệ tình dục một cách an toàn. Không nên quan hệ tình dục với nhiều người, hoặc với người đã quan hệ tình dục với nhiều người. Tuy nhiên vẫn có khả năng nhiễm HPV ngay cả khi quan hệ tình dục chỉ với một người nếu người đó cũng đã quan hệ tình dục với người khác trước đó.
    Bao cao su cũng không thể ngăn ngừa hoàn toàn việc lây nhiễm HPV, bởi vì HPV có thể lây qua những vùng sinh dục mà bao cao su không che phủ hết. Tuy nhiên bao cao su có thể làm giảm khả năng mắc bệnh HPV cũng như HIV và các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác.

Lời khuyên thường thấy là sau khi chích ngừa 1-3 tháng không nên mang thai. Tuy nhiên, đa số các chuyên gia cho rằng sau khi chích ngừa một tháng đã đủ an toàn cho thay nhi. Do vậy, bạn có thể mang thai sau 1,5 tháng chích ngừa.

Lephuong1987 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em cảm ơn các Bác sỹ đã tư vấn! Nếu đủ thời gian chắc em sẽ tranh thủ đi xét nghiệm trước sau đó tiêm ngừa luôn! Một lần nữa cảm ơn Bác sỹ cùng mọi người trong diễn đàn ạ...

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn có thể đến bệnh viện hòa hảo ấy, bệnh viện làm cả thứ bảy và chủ nhật

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thật ra, mình thấy các phòng khám tư nhân về sản khoa cũng có hết các dịch vụ này đó bạn !

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

giá hình như là 1,8 trịu một mũi đó

cheryl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Dao động khoảng đó, tùy mũi tiêm bao gồm phòng ngừa bao nhiêu type HPV nữa đó !