Kết quả 1 đến 12 của 12
    nhimcon2010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Thuốc đi ngoài và men tiêu hóa có ảnh hưởng tới tinh binh không?

Chào Bác sĩ,

Bác sĩ cho hỏi xã nhà mình bị đau bụng đi ngoài, trướng bụng đầy hơi có uống thuốc đi ngoài, men tiêu hóa, sau đó ko đi đc nên lại uống thêm viên xổ, vậy những thuốc này có ảnh hưởng gì đến các chú tinh binh không, vì vc mình đang mong con nên sợ ảnh hưởng, nếu đậu thai thì thuốc có làm gây bất thường ở thai nhi không? Mong bác sĩ tư vấn giúp, Cảm ơn Bác sĩ nhiều!

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nhimcon2010 Xem bài viết
    Chào Bác sĩ,

Bác sĩ cho hỏi xã nhà mình bị đau bụng đi ngoài, trướng bụng đầy hơi có uống thuốc đi ngoài, men tiêu hóa, sau đó ko đi đc nên lại uống thêm viên xổ, vậy những thuốc này có ảnh hưởng gì đến các chú tinh binh không, vì vc mình đang mong con nên sợ ảnh hưởng, nếu đậu thai thì thuốc có làm gây bất thường ở thai nhi không? Mong bác sĩ tư vấn giúp, Cảm ơn Bác sĩ nhiều!
    Chủ yếu ảnh hưởng là ở người mẹ nếu thụ thai thôi. Còn hiện tại thì tôi nghĩ cũng không ảnh hưởng gì khi chồng bạn uống thuốc trong thời gian ngắn !

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Chủ yếu ảnh hưởng là ở người mẹ nếu thụ thai thôi. Còn hiện tại thì tôi nghĩ cũng không ảnh hưởng gì khi chồng bạn uống thuốc trong thời gian ngắn !
    Vâng, cám ơn Bs nhiều, xã nhà mình uống tầm 4-5 hôm, mà ko biết bị sao, từ hôm hết vụ đi ngoài thì người luôn mệt mỏi, đau đầu, đau vùng sau gáy. Bs có biết bị sao không ạ.

Vâng, cám ơn Bs nhiều, xã nhà mình uống tầm 4-5 hôm, mà ko biết bị sao, từ hôm hết vụ đi ngoài thì người luôn mệt mỏi, đau đầu, đau vùng sau gáy. Bs có biết bị sao không ạ.
    Chồng bạn nên uống thêm nhiều nước. Có lẽ đợt rồi là do nhiễm siêu vi đấy !

Chồng bạn nên uống thêm nhiều nước. Có lẽ đợt rồi là do nhiễm siêu vi đấy !
    Vậy bị nhiễm siêu vi thì có ảnh hưởng đến các chú tinh binh không bác sĩ. Mình lo lắm vì mình tuổi đã cao, đã bị bỏ thai 1 lần vì dị tật thai rồi.
    Điểm nữa bác sĩ cho hỏi, xã nhà mình đi làm XN TDĐ, kq như sau:

Thể tích: 3ml (bt: 2ml)
    Ly giải: 30p
    Mật độ: 70 (bt: >=20 *10^6)
    PH: 8
    A: tiến tới nhanh = 22% (bt >= 25)
    B: tiến tới chậm = 31% (bt A+B >=50%)
    C: không tiến tới = 4%
    D: không di động = 43%
    Tỷ lệ sống: 57% (bt >= 75%)
    Hình dạng bt: 34% (bt >=30%)
    Bác sĩ xem giúp tỷ lệ như vậy có bị yếu không.
    Một điểm mà mình thắc mắc là tỷ lệ không tiến tới và không di động thì khác nhau ở điểm gì? Tỷ lệ sống là gì? Mong bác sĩ giải thích giúp mình. Xin cảm ơn BS nhiều!

Vậy bị nhiễm siêu vi thì có ảnh hưởng đến các chú tinh binh không bác sĩ. Mình lo lắm vì mình tuổi đã cao, đã bị bỏ thai 1 lần vì dị tật thai rồi.
    Điểm nữa bác sĩ cho hỏi, xã nhà mình đi làm XN TDĐ, kq như sau:

Thể tích: 3ml (bt: 2ml)
    Ly giải: 30p
    Mật độ: 70 (bt: >=20 *10^6)
    PH: 8
    A: tiến tới nhanh = 22% (bt >= 25)
    B: tiến tới chậm = 31% (bt A+B >=50%)
    C: không tiến tới = 4%
    D: không di động = 43%
    Tỷ lệ sống: 57% (bt >= 75%)
    Hình dạng bt: 34% (bt >=30%)
    Bác sĩ xem giúp tỷ lệ như vậy có bị yếu không.
    Một điểm mà mình thắc mắc là tỷ lệ không tiến tới và không di động thì khác nhau ở điểm gì? Tỷ lệ sống là gì? Mong bác sĩ giải thích giúp mình. Xin cảm ơn BS nhiều!
    C tức là tinh trùng di động tại chỗ, khác với D là những chú tinh trùng không có khả năng di động. Để có khả năng thụ tinh thì tỷ lệ sống ít nhất phải đạt 50%. Nếu tinh dịch đồ có bất thường, nên thực hiện ít nhất 2-3 lần để đánh giá, kiểm tra và so sánh nên với kết quả này của chồng bạn thì chưa thể kết luận là yếu được !

Vâng, cám ơn BS nhiều. Mấy hôm không thấy Bs vào dd, chắc BS bận lắm nhưng vẫn bớt chút tg vào giúp mng, cảm ơn BS đã tận tình tư vấn cho mng.

Một vấn đề nữa mong BS chỉ giúp, thực ra mấy hôm trc đã định vào viết để khi BS vào dd là TL giúp luôn một lượt nhưng lại không vào mạng đc, mong BS thông cảm.
    Bs cho hỏi là từ ngày rụng trứng cho đến khi thử thai xem có đậu thai hay không thì có nên QH không, sau rụng trứng khoảng 4-5 ngày nếu có sự thụ thai mà bị hỏng do QH chẳng hạn thì hiện tượng sẽ ntn? Mong BS chỉ giúp . Cám ơn BS!

Vâng, cám ơn BS nhiều. Mấy hôm không thấy Bs vào dd, chắc BS bận lắm nhưng vẫn bớt chút tg vào giúp mng, cảm ơn BS đã tận tình tư vấn cho mng.

Một vấn đề nữa mong BS chỉ giúp, thực ra mấy hôm trc đã định vào viết để khi BS vào dd là TL giúp luôn một lượt nhưng lại không vào mạng đc, mong BS thông cảm.
    Bs cho hỏi là từ ngày rụng trứng cho đến khi thử thai xem có đậu thai hay không thì có nên QH không, sau rụng trứng khoảng 4-5 ngày nếu có sự thụ thai mà bị hỏng do QH chẳng hạn thì hiện tượng sẽ ntn? Mong BS chỉ giúp . Cám ơn BS!
    Thật ra rất khó để biết thực sự trứng rụng khi nào. Do đó để tăng khả năng thụ thai thì thông thường bạn sẽ được khuyên quan hệ trong khoảng trước và sau ngày rụng trứng lý thuyết vài ngày để tăng khả năng mang thai. Còn việc thai bị hỏng trong thời gian đó thì hầu như cũng chưa có triệu chứng gì. Chỉ khi thai đã bám vào tử cung mà bị hỏng thì có thể có triệu chứng đau bụng, ra máu âm đạo...

Thật ra rất khó để biết thực sự trứng rụng khi nào. Do đó để tăng khả năng thụ thai thì thông thường bạn sẽ được khuyên quan hệ trong khoảng trước và sau ngày rụng trứng lý thuyết vài ngày để tăng khả năng mang thai. Còn việc thai bị hỏng trong thời gian đó thì hầu như cũng chưa có triệu chứng gì. Chỉ khi thai đã bám vào tử cung mà bị hỏng thì có thể có triệu chứng đau bụng, ra máu âm đạo...
    Vâng, do em có đi siêu âm canh trứng nên có thể không biết chính xác giờ trứng rụng nhưng biết khoảng thời gian trứng rụng trong đêm, vì sáng hôm sau đi siêu âm thì trứng đã rụng và cùng đồ có ít dịch, bs siêu âm có nói là mới rụng, e nói sau rụng 24h thì dịch cùng đồ đó sẽ hết đúng không Bs? Mà sau khi rụng trứng đến khi thử thai thì có nên QH không BS? Có phải kiêng tuyệt đối không ạ?
    Cám ơn BS nhiều!

Vâng, do em có đi siêu âm canh trứng nên có thể không biết chính xác giờ trứng rụng nhưng biết khoảng thời gian trứng rụng trong đêm, vì sáng hôm sau đi siêu âm thì trứng đã rụng và cùng đồ có ít dịch, bs siêu âm có nói là mới rụng, e nói sau rụng 24h thì dịch cùng đồ đó sẽ hết đúng không Bs? Mà sau khi rụng trứng đến khi thử thai thì có nên QH không BS? Có phải kiêng tuyệt đối không ạ?
    Cám ơn BS nhiều!
    Nếu siêu âm canh trứng thì trước khi trứng rụng sẽ quan hệ và trong khoảng 1 ngày sau rụng trứng vẫn có thể quan hệ để tăng số tinh trùng cũng như xác suất thụ thai. sau thời điểm đó thì nên ngưng quan hệ để tránh việc trứng đã thụ tinh bị ảnh hưởng khi di chuyển vào tử cung làm tổ !

Vâng , em cám ơn bác sĩ nhiều, Chúc BS tuần làm việc mới vui vẻ!

Vâng , em cám ơn bác sĩ nhiều, Chúc BS tuần làm việc mới vui vẻ!
    Cám ơn bạn, chúc bạn sớm thành công !

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-11-2015, 10:27 AM
  2. Các thuốc ảnh hưởng đến chất lượng tinh binh
    Bởi Q & K trong diễn đàn Dược Khoa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-06-2012, 07:17 PM
  3. Xuất tinh ngoài khiến "tinh binh" biến màu?
    Bởi hvhk2009 trong diễn đàn Nam Giới
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-05-2012, 05:12 PM
  4. Những loại thuốc "khắc" với tinh binh
    Bởi Doraemon trong diễn đàn Mọi Người Cùng Khỏe
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 25-04-2012, 10:01 AM