Kết quả 1 đến 3 của 3
    trananan123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Thoát vị rốn ở trẻ chưa sinh

Kính gởi các Bác sỹ.

Chúng tôi cưới nhau đã 10 năm, thụ tinh nhân tạo 2 lần thất bại. Lần thứ 3 thì được 2 bé đang mang thai hơn 20 tuần tuổi. Niềm vui chưa trọn thì...nỗi lo đã ập đến!
    11 tuần siêu âm, BS bảo một bé bị thoát vị rốn 19mm; 20 tuần siêu âm lại (một nơi khác) BS bảo em bé thoát vị rốn 29mm, gan và ruột nằm trong túi thoát vị. BS nói tiên lượng của em bé này rất xấu; thậm chí có khả năng gây nguy cơ cho em bé khỏe. Chúng tôi hiện vô cùng lo lắng!
    Mẹ bé bị đau dạ dày, ăn uống kém nên cả 2 em bé đều gầy!
    Xin các BS cho biết: (1) Thoát vị này có lớn dần theo tuổi thai không? (2) Những nguy cơ có thể xảy ra trong thời gian mang thai; (3) Nếu tình huống xấu xảy ra thì đưa mẹ bé đến bệnh viện nào (đang dưỡng thai ở Thành phố Hồ Chí Minh)? (4) Nếu các BS mát tay và trời thương 2 em bé được sinh ra thì chi phí phẩu thuật thoát vị rốn khoảng bao nhiêu (cả 2 vợ chồng chúng tôi đều là giáo viên)?

Kính mong các BS hoặc những ai có thể trả lời sớm trả lời cho chúng tôi.
    Ơn này xin ghi nhận!

Trần An An
    Email: trananan123@yahoo.com

admin's Avatar
    admin Đang Ngoại tuyến Administrator

Chào bạn!
    Thóat vị rốn là một hình thái dị tật của thai nhi: cơ thành bụng, vùng quanh rốn thiếu hoặc yếu; các tạng trong bụng thai nhi thoát ra ngoài ổ bụng chỉ còn được bao bởi một màng hoặc bởi da thành bụng. Khi tuổi thai càng lớn thì tạng càng lớn nên thoát vị càng nhiều. Nếu tình trạng xấu nhất có thể làm xẩy thai...Hiện nay chi phí để phẩu thuật thóat vị rốn cho trẻ sơ sinh ko quá 10triệu. Bạn có thể đưa vợ đến bệnh viện từ Vũ hoặc Hùng Vương để khám nhe.
    Chúc mẹ tròn con vuông nhé
    Thân mến!

trananan123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cam on Bac Admin

Cảm ơn Bác Admin đã trả lời về thoát vị rốn ở trẻ chưa sinh.

Sau 10 ngày, siêu âm lại, thoát vị tăng 1mm. Có đáng mừng không hả BS? BS siêu âm nói em bé có thoát vị rốn bị NANG nhưng không đáng lo. NANG là gì vậy BS? Có đáng lo không?

Chế độ ăn uống, nghỉ ngơi, can thiệp của BS có giúp tăng hy vọng không BS? Hay bây giờ cứ phải kiên nhấn chờ mệnh trời?

Cảm ơn BS tư vấn cho Từ Dũ hoặc Hùng Vương nếu có gì bất trắc xảy ra. Bọn em theo BS Ngọc Lan và Mạnh Tường từ 2006. Lần 1 và 2 làm ở Từ Dũ, lần 3 làm ở Sư Vạn Hạnh.

Chúc BS luôn vui vẻ, hạnh phúc và mát tay.
    Trần An An