Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Thai 28 tuần

HTT
    HTT Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Thai 28 tuần

Thưa Bác sĩ
    Hiện tại em mang thai được 28 tuần, cân nặng thai được dự đoán hiện 1.4 kí. Em có một số câu hỏi mong Bác sĩ giải đáp giúp
    1. Tất cả các kết quả sàng lọc thai nhi của em trước đó hoàn toàn bình thường cho đến tuần 23. Lúc siêu âm 4D ở tuần 23 - 24, phát hiện thất trái thai nhi có echo sáng 2.5mm, siêu âm tim thì hoàn toàn bình thường. TH này có phải là không đáng lo và vết echo sẽ từ từ biến mất?

2. Khoảng 1 tuần gần đây, trong ngày có 1 số thời điểm, có khi là chiều tối, có khi là lúc vừa đi tiểu xong, có khi đang ngồi, em có cảm giác bụng bì trì nằng xuống dưới, như bé sắp ra...khiến em không dám đi lại, kèm theo cứ muốn đi tiểu. Em có hỏi Bsi khám thì Bác bảo tránh đi lại nhiều, cổ tử cung của em hiện vẫn đóng, không cho thuốc và không dặn dò gì thêm. Nhưng em vẫn rất lo lắng vì đây có phải dấu hiệu chuyển dạ? Em có cần đề nghị chích thuốc trợ phối cho bé trước không?

3. Thường gần đây em thấy bụng hay trồi lên 1 bên, không có cảm giác đau, tức, chỉ trong mấy chục giây. Đây là cơn gò sinh lý phải không ạh?

4. Thỉnh thoảng, không nhiều, em có cảm giác bụng bị căng, tức, khiến em không dám thở mạnh, không dám xoay người, phải nằm im trong vòng 5 phút thì hết. Sau đó thì bình thường, và trong ngày lại tiếp tục bị trì năng bụng dưới như em đã đề cập bên trên. Đây có phải cơn gò chuyển dạ?

5. Thai của em 28 tuần 1.4 kí có phải là cũng khá to không? Em hiện tăng được 9 kí

Cám ơn Bác sĩ rất nhiều

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi HTT Xem bài viết
    Thưa Bác sĩ
    Hiện tại em mang thai được 28 tuần, cân nặng thai được dự đoán hiện 1.4 kí. Em có một số câu hỏi mong Bác sĩ giải đáp giúp
    1. Tất cả các kết quả sàng lọc thai nhi của em trước đó hoàn toàn bình thường cho đến tuần 23. Lúc siêu âm 4D ở tuần 23 - 24, phát hiện thất trái thai nhi có echo sáng 2.5mm, siêu âm tim thì hoàn toàn bình thường. TH này có phải là không đáng lo và vết echo sẽ từ từ biến mất?

2. Khoảng 1 tuần gần đây, trong ngày có 1 số thời điểm, có khi là chiều tối, có khi là lúc vừa đi tiểu xong, có khi đang ngồi, em có cảm giác bụng bì trì nằng xuống dưới, như bé sắp ra...khiến em không dám đi lại, kèm theo cứ muốn đi tiểu. Em có hỏi Bsi khám thì Bác bảo tránh đi lại nhiều, cổ tử cung của em hiện vẫn đóng, không cho thuốc và không dặn dò gì thêm. Nhưng em vẫn rất lo lắng vì đây có phải dấu hiệu chuyển dạ? Em có cần đề nghị chích thuốc trợ phối cho bé trước không?

3. Thường gần đây em thấy bụng hay trồi lên 1 bên, không có cảm giác đau, tức, chỉ trong mấy chục giây. Đây là cơn gò sinh lý phải không ạh?

4. Thỉnh thoảng, không nhiều, em có cảm giác bụng bị căng, tức, khiến em không dám thở mạnh, không dám xoay người, phải nằm im trong vòng 5 phút thì hết. Sau đó thì bình thường, và trong ngày lại tiếp tục bị trì năng bụng dưới như em đã đề cập bên trên. Đây có phải cơn gò chuyển dạ?

5. Thai của em 28 tuần 1.4 kí có phải là cũng khá to không? Em hiện tăng được 9 kí

Cám ơn Bác sĩ rất nhiều
    Tình trạng siêu âm thấy tim vẫn bình thường thì chỉ theo dõi thêm thôi bạn. Khi thai nhi ra đời có thể siêu âm lại kiểm tra. Hiện tại chưa thấy gì lo ngại. Trong thai kì, 3 tháng cuối là giai đoạn thai to hơn, có những củ độ thai khá rõ ràng nên việc bạn thấy bụng chồi 1 bên là do em bé thay đổi tư thế. Thai xuống thấp nhưng không có cơn gò thì cũng không nghĩ đến dấu chuyển dạ, do đó chưa cần chích thuốc hỗ trợ sanh non đâu bạn. Còn vấn đề cân nặng thai thì hiện tại cũng còn quá sớm để kết luận thai to hay nhỏ, đây chỉ là những con số tham khảo mà thôi, bạn đừng quá lo !

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 30-03-2014, 11:13 AM
  2. Quan he sau khi uong thuoc tranh thai khan cap lieu co mag thai ko?
    Bởi Mys2girl trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-03-2014, 09:26 PM
  3. Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 06-03-2013, 04:47 PM
  4. Địa Cẩm Thảo-Ủy Lăng Thái-Phiên Bạch Thảo
    Bởi Đồng Tranh trong diễn đàn Cây Thuốc Nam
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-04-2011, 11:15 PM
  5. Hut thai duoi 6tuan, chua co phoi thai, co nguy hiem ko?
    Bởi chieutim2612 trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 22-03-2011, 05:06 PM