Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 25
    hoacomaymuadong Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định rất mong được bác sĩ giải đáp thắc mắc!

Em năm nay 22 tuổi, em và bạn trai chưa có quan hệ tình dục nhưng bọn em có chạm trực tiếp 2 bộ phận ấy với nhau nhiều lần.
    Chu kì kinh của em thường là 40 ngày. đợt gần đây nhất bọn em có đụng chạm trực tiếp là vào ngày thứ 15 kể từ lần có kinh gần nhất. theo em được biết thì đó là khoảng thời gian rụng trứng.
    Theo em được biết thì khi chỉ chạm bên ngoài như vậy, tinh dịch ban đầu cũng có chứa tinh trùng nên khả năng thụ thai là có nhưng rất ít. nhưng nếu đụng chạm hơi sâu và trong thời kì rụng trứng cùng với tinh trùng của bạn trai khỏe mạnh thì có thể dẫn đến thụ thai.
    Sắp tới bọn em tổ chức cưới nên định quan hệ lần đầu trong đợt đi nghỉ mát vừa rồi (hơn một tháng nữa bọn em tổ chức cưới), nhưng do tâm lý em chưa thoải mái, bạn trai sợ em sẽ đau nên bọn em chỉ dừng lại ở đụng chạm như vậy. bọn em còn khó khăn về tài chính và muốn học lên tiếp nên sau khi cưới bọn em chưa định có em bé.
    Sau khi bọn em tiếp xúc trực tiếp với nhau em đã uống 1 viên thuốc tránh thai khẩn cấp nhưng khi về em quên uống viên thứ 2 sau 12 tiếng nên em bỏ luôn không uống nữa
    Hôm nay là ngày thứ 5 kể từ khi em uống thuốc, em thấy có hiện tượng giống hệt như khi em chuẩn bị có kinh (đầy bụng, đau lưng và có chất dịch màu nâu đậm, hơi đỏ giống như kinh nguyệt ngày đầu của em)
    Vậy bác sĩ cho em hỏi đó là hiện tượng gì không ạ?(theo em tìm hiểu thì có thể do 2 nguyên nhân, hoặc là dấu hiệu thai sớm, hoặc là do tác dụng phụ của thuốc tránh thai khẩn cấp. em không biết rõ nên xin bác sĩ giúp em). đây là lần đầu tiên em dùng thuốc tránh thai khẩn cấp
    Nó có hại cho sức khỏe của em không?
    Em có khả năng có thai không ạ?
    Mặc dù đã 22 tuổi và em có kinh từ năm em học lớp 7 nhưng kinh nguyệt của em không đều và thường kéo dài từ 40 đến 45 ngày. xin bác sĩ cho em biết như thế có ảnh hưởng gì đến khả năng sinh sản của em không ạ? em có đi khám phụ khoa 2 lần và bác sĩ kết luận về buồng trứng, tử cung... của em đều bình thường.
    Em thực sự rất mong bác sĩ sớm trả lời những thắc mắc giúp em. em xin cảm ơn bác sĩ!

cuchuoi_quaco Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trường hợp của bạn có 2 vấn đề:
    - Vòng kinh dài và không ổn định sẽ khó để tính ngày rụng trứng
    - Uống thuốc tránh thai không đúng như chỉ dẫn
    ==> vì vậy nếu bạn lo lắng thì tốt nhất nên đi khám bác sỹ sản phụ khoa trước hết là để xem có thai hay không và quan trọng hơn là để xác định xem có nguyên nhân gi gây vòng kinh dài và không đều như vậy không (cũng có một số phụ nữ có vòng kinh dài như bạn nhưng sức khỏe sinh sản hoàn toàn bình thường), bạn cần đi kiểm tra cho chắc ăn.

hôm nay là ngày thứ 2 mình bị ra máu ở AD, (giống hệt kinh nguyệt của mình), hôm nay mới là ngày thứ 20 kể từ lần mình có kinh trước. vậy các bạn có thể cho mình biết nguyên nhân tại sao không? có phải do tác dụng phụ của viên thuốc tránh thai khẩn cấp mà mình uống không?
    hôm đó mình nghĩ là ngày rụng trứng của mình vì mình thấy huyết trắng và khí hư ra rất nhiều
    mình có đi khám phụ khoa 4 tháng trước và bác sĩ nói mình hoàn toàn bình thường nên mình cũng không biết nguyên nhân vòng kinh của mình dài như thế là thế nào. tuy nhiên có một điều là vòng kinh của mình dài thôi chứ không thất thường, không có trường hợp mình bị 28, 30 ngày rùi lại kéo dài 50, 60 ngày. mình thường là 40 ngày. lần trước đi khám bác sĩ có nói là có thể do chế độ ăn uống và mình bị căng thẳng do học hành, thức khuya nhiều. các bạn có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với nha

cuchuoi_quaco Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Nếu bạn đã đi khám kết quả bình thường thì cũng không cần lo lắng. Có thể là do tác dụng phụ của thuốc làm rối loạn vòng kinh. Thường sẽ trở về ổn định trong 1 vài vòng kinh.

Một chút thông tin cho bạn về vòng kinh dài:

Kinh thưa (vòng kinh dài): Vòng kinh trên 35 ngày do giai đoạn Estrogen kéo dài - Nếu chu kỳ kinh đều, các chỉ số sinh sản bình thường (các xét nghiệm nội tiết tố, siêu âm tử cung, buồng trứng...), thì không cần điều trị.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

uhm, mình cũng từng bị như bạn, vòng kinh ko đều, do làm việc căng thẳng quá thoy, còn như bạn nói thì ko có thai đâu, cũng ko có dấu hiệu thai sớm như vậy được

vậy ah? vì bọn mình có đụng chạm hơi sâu và nhiều lần.
    vì bọn mình định quan hệ mà(mình chưa bao giờ quan hệ tình dục trước đây), vì tâm lý mình chưa sẵn sàng nên bạn trai sợ mình đau, lúc ấy chất nhờn của anh ấy cũng ra nhiều rồi, và của mình cũng thế. như vậy khả năng có thai cũng vẫn thấp chứ bạn.

ChiLe's Avatar

vậy sao ko nói bạn của bạn mang bcs đi, nói là đụng chạm nhưng thực chất khi nhập cuộc ai biết là đi đến đâu.

dự định là lần đầu tiên của 2 đứa mà, thế nên mình mới uống thuốc tránh thai khẩn cấp, tại viên thứ 2 quá 12h sau đó rồi với lại nghĩ không sao vì chưa quan hệ nên mình bỏ luôn, không uống nữa. đến lúc lên diễn đàn thì thấy nhiều trường hợp như mình nói là có thể có thai nên mình hơi lo lắng. bi giờ mình lại bị xuất huyết AD nên mình thấy lo.

clover Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

thử que hay đi siêu âm đi bạn...xuất huyết là do uống thuốc á

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Không có thai đâu, bạn theo dõi thêm, phụ nữ trẻ trễ kinh 1 - 2 chu kì là bình thường nhen. Bạn cũng nên thử que xem sao.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 17-06-2011 lúc 04:34 PM.

thichkhampha Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Thử que đi nha bạn, nếu 1 vạch thì yên tâm không có thai.

mình không có bị chậm kinh, mình bị sớm mà. mới có 20 ngày. bình thường mình 40 ngày mới bị cơ.
    có phải do tác dụng phụ của thuốc không mọi người? giống kinh nguyệt nhưng nó không nhiều chất nhầy như kinh nguyệt bình thường của mình. haiz. mình thấy lo lắng quá

ChiLe's Avatar

à, vậy có thể là do thuốc đó, bạn đợi khoảng mấy ngày nữa, nếu vẫn còn tình trạng này thì bạn đi khám phụ khoa xem sao

uhm, vậy nếu khoảng 4, 5 ngày mà hết thì có lẽ là do tác dụng phụ của thuốc khiến mình có kinh nguyệt sớm mọi người nhỉ?

ChiLe's Avatar

uh, nhưng 6 tháng bạn nên đi khám phụ khoa một lần nha

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối