Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 23

Chủ đề: Nhiễm chlamydia

HTT
    HTT Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Nhiễm chlamydia

Bác sĩ ơi.
    Em không hiểu vì sao em đi xét nghiệm máu thì sau 1 tuần có kết quả là em đang bị nhiễm chlamyda dạng cấp tính (IgG âm, IgM dương), em uống thuốc được 1 ngày (đơn thuốc của em là 14 ngày). Qua ngày hôm sau em đi xét nghiệm lại test nhanh cổ tử cung thì âm tính, còn chồng em dịch niệu đạo thì dương tính. Bác sĩ có thể giải thích giúp em được không? Xét nghiệm loại nào thì chính xác hơn?
    Ngoài ra, bệnh này lây qua đường td, tuy nhiên có tình huống nào khác khiến mắc phải nữa không? chẳng hạn như khám phụ khoa, dùng vòi xịt chung để rửa ađ, hay trong cơ thể tồn tại sẵn 1 lượng nhỏ khuẩn này rồi?
    Cám ơn bác sĩ
    Lần sửa cuối bởi HTT, ngày 12-07-2013 lúc 01:48 PM.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi HTT Xem bài viết
    Bác sĩ ơi.
    Em không hiểu vì sao em đi xét nghiệm máu thì sau 1 tuần có kết quả là em đang bị nhiễm chlamyda dạng cấp tính (IgG âm, IgM dương), em uống thuốc được 1 ngày (đơn thuốc của em là 14 ngày). Qua ngày hôm sau em đi xét nghiệm lại test nhanh cổ tử cung thì âm tính, còn chồng em dịch niệu đạo thì dương tính. Bác sĩ có thể giải thích giúp em được không? Xét nghiệm loại nào thì chính xác hơn?
    Ngoài ra, bệnh này lây qua đường td, tuy nhiên có tình huống nào khác khiến mắc phải nữa không? chẳng hạn như khám phụ khoa, dùng vòi xịt chung để rửa ađ, hay trong cơ thể tồn tại sẵn 1 lượng nhỏ khuẩn này rồi?
    Cám ơn bác sĩ
    Thử máu kết quả chính xác hơn test nhanh bạn ạ. Chồng bạn có được cho chỉ định điều trị chưa, bệnh này tốt nhất là nên điều trị cả 2 người để tránh lây qua lại nhé bạn.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Thử máu là chính xác hơn đó bạn, và điều này cũng hợp lý vì cả 2 vợ chồng bạn đang bị, nhớ điều trị cho 2 người luôn nha bạn!

HTT

Hiện e đang rất quan tâm nguyên nhân gây bệnh, e hoàn toàn tin tưởng chồng từ trước và ngày đầu tiên biết kết quả, nhưng với tính tìm tòi e thấy tất cả thông tin chỉ ghi chủ yếu lây qua đường giao hợp, chỉ có 1 vài trang diễn đàn thì có người bảo bác sĩ của họ nói có thể do thay đổi mt âm đạo, vi trùng có sẵn trong máu, từ các dụng cụ khám phụ khoa,...liệu có những trường hợp này ko? Nếu thử máu âm tính nhưng chỉ số thì lớn hơn 0, do đâu lại tồn tại chỉ số này? Cám ơn BS

Hiện e đang rất quan tâm nguyên nhân gây bệnh, e hoàn toàn tin tưởng chồng từ trước và ngày đầu tiên biết kết quả, nhưng với tính tìm tòi e thấy tất cả thông tin chỉ ghi chủ yếu lây qua đường giao hợp, chỉ có 1 vài trang diễn đàn thì có người bảo bác sĩ của họ nói có thể do thay đổi mt âm đạo, vi trùng có sẵn trong máu, từ các dụng cụ khám phụ khoa,...liệu có những trường hợp này ko? Nếu thử máu âm tính nhưng chỉ số thì lớn hơn 0, do đâu lại tồn tại chỉ số này? Cám ơn BS
    Vẫn có những trường hợp không lây trực tiếp qua đường sinh dục bạn ạ. Thử máu âm tính là dựa trên các chỉ số dưới ngưỡng phát hiện đó thôi. Cũng như xét nghiệm HCG âm tính là khi chỉ số <5, tức là chỉ số =3 vẫn là âm tính !

HTT

Thưa Bác sĩ
    Là thật đúng không ạh! Những con đường có khả năng nhiễm bệnh ngoại trừ qhtd là gì ah? Ngoài ra, em còn 1 câu hỏi, pp xét nghiệm máu và test nhanh có trường hợp dương tính giả không?
    Cám ơn bác sĩ

Phương pháp xét nghiệm máu có độ nhạy cũng như độ đặc hiệu cao, do đó rất ít dương tính giả, test nhanh thì dương tính giả nhiều hơn!

Thưa Bác sĩ
    Là thật đúng không ạh! Những con đường có khả năng nhiễm bệnh ngoại trừ qhtd là gì ah? Ngoài ra, em còn 1 câu hỏi, pp xét nghiệm máu và test nhanh có trường hợp dương tính giả không?
    Cám ơn bác sĩ
    Ngoài trừ qhtd thì nhiễm bệnh có thể lây từ mẹ sang con. Dùng chung khăn, đồ lót, dụng cụ thăm khám không vệ sinh với người khác...Test nhanh cho kết quả dương tính giả nhiều hơn thử máu !

HTT

Thưa Bác sĩ
    Em thật khó hiểu và phân vân quá.
    Sau ngày có KQ test nhanh dịch niệu đạo của chồng dương tính, em bảo anh ấy khoan uống thuốc mà qua ngày hôm sau đi thử máu để xác định lại (bằng kĩ thuật gì em không rõ), KQ: igg neg < 4 se u/ml, igm neg < 5 se u/ml (binh thường < 10 se u/ml).
    Vậy tổng kết lại là e thử máu kĩ thuật elisa ngày 04/07 dương tính, ngày 12.07 test nhanh dịch ctc em âm tính, dịch niệu đạo chồng dương tính, 1 ngày sau là ngày 13.07 chồng thử máu (ko biết kĩ thuật gì) âm tính, vậy xét nghiệm nào có thể tin được? Nếu thử máu đáng tin hơn thì e bệnh, lẽ ra chồng cũng phải bệnh luôn đúng ko ạh? Còn không thì chẳng lẽ cả 2 loại xét nghiệm này đều cho kq dương giả? Xét nghiệm máu có phải chờ 1 thời gian thì mới cho kết quả đúng không? Em rối trí quá, tuy nhiên em và chồng vẫn quyết định uống thuốc.
    Cám ơn BS
    Lần sửa cuối bởi HTT, ngày 17-07-2013 lúc 11:33 AM.

Càng làm nhiều xét nghiệm đúng là chỉ thêm rối, 2 bạn đã quyết định điều trị là rất sáng suốt!

HTT

Thưa BS
    Em xin hỏi, bệnh chlamydia do tác nhân vi khuẩn chlamydia gây ra dễ gây ra biến chứng viêm phần phụ dẫn đến tắc ống dẫn trứng. Vậy làm sao em biết em có bị biến chứng viêm phần phụ chưa khi em không có triệu chứng gì bất thường? Khám và siêu âm đầu dò có thấy được điều đó không?
    Sau khi uống thuốc và xét nghiệm lại đã khỏi bệnh mà không chụp HSG thì làm sao em biết được mình có bị biến chứng tắc vòi trứng, vì nếu không biết lỡ khi em có thai thì thai ngoài tử cung thì sao ạh?
    Trong TH thai ở vòi trứng em thắc mắc vì sao phát hiện sớm có thể điều trị bằng thuốc? vì nếu đẩy được thai từ vòi trứng thì thai đã có thể xuống tử cung chứ ạh?
    Cám ơn BS

Thưa BS
    Em xin hỏi, bệnh chlamydia do tác nhân vi khuẩn chlamydia gây ra dễ gây ra biến chứng viêm phần phụ dẫn đến tắc ống dẫn trứng. Vậy làm sao em biết em có bị biến chứng viêm phần phụ chưa khi em không có triệu chứng gì bất thường? Khám và siêu âm đầu dò có thấy được điều đó không?
    Sau khi uống thuốc và xét nghiệm lại đã khỏi bệnh mà không chụp HSG thì làm sao em biết được mình có bị biến chứng tắc vòi trứng, vì nếu không biết lỡ khi em có thai thì thai ngoài tử cung thì sao ạh?
    Trong TH thai ở vòi trứng em thắc mắc vì sao phát hiện sớm có thể điều trị bằng thuốc? vì nếu đẩy được thai từ vòi trứng thì thai đã có thể xuống tử cung chứ ạh?
    Cám ơn BS
    Để biết tắc hay không thì đúng là phải chụp HSG. Nhưng đối với bạn chưa sinh nên tôi khuyên là không nên. Hai bạn nếu muốn có thai thì cứ thả trong vòng 1 năm, khi nào không có thai hãy tính tiếp!

Thưa BS
    Cám ơn BS
    Không nhất thiết phải kiểm tra ngay bằng HSG đâu bạn. Nếu có trường hợp thai ngoài tử cung phát hiện sớm thì có thể dùng thuốc để tiêu thai chứ không phải đẩy thai từ vòi trứng xuống tử cung đâu bạn !

HTT

BS vui lòng cho em hỏi
    Sau khi uống thuốc hết đợt điều trị là 2 tuần, và sau 1 tuần nữa đi xét nghiệm máu lại (theo chỉ định BS điều trị của e), nếu đã khỏi bệnh thì 2 chỉ số IgG và IgM sẽ như thế nào?
    Nếu 2 chỉ số này đều âm tính thì em thắc mắc, em thuộc trường hợp đã từng nhiễm bệnh, vậy nếu xét nghiệm thì kết quả phải là IgG dương, IgM âm chứ đúng không ạh?
    Cám ơn BS

BS vui lòng cho em hỏi
    Sau khi uống thuốc hết đợt điều trị là 2 tuần, và sau 1 tuần nữa đi xét nghiệm máu lại (theo chỉ định BS điều trị của e), nếu đã khỏi bệnh thì 2 chỉ số IgG và IgM sẽ như thế nào?
    Nếu 2 chỉ số này đều âm tính thì em thắc mắc, em thuộc trường hợp đã từng nhiễm bệnh, vậy nếu xét nghiệm thì kết quả phải là IgG dương, IgM âm chứ đúng không ạh?
    Cám ơn BS
    Nếu đã từng nhiễm bệnh thì IgG thường dương, IgM âm. Trong trường hợp nhiễm đã lâu, khi kháng thể không còn thì IgG cũng có thể âm !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Biểu hiện nhiễm khuẩn chlamydia ở người phụ nữ
    Bởi tintuconline trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 05-04-2013, 09:39 AM
  2. Nhiễm chlamydia ?
    Bởi qazx trong diễn đàn Nam Giới
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 16-03-2013, 06:37 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 11-01-2013, 05:46 PM