Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 32
    lemai900 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Lightbulb Ngực không phát triển và rối loạn kinh nguyệt có ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản không?

Thưa bác sĩ!
    Em năm nay 22 tuổi, nặng 53 kg, cao 1.6m có kịnh từ năm 12 tuổi nhưng đến nay ngực vẫn không phát triển, vẫn trước sau như 1. Trong khoảng thời gian từ năm 12-16 tuổi thì kinh nguyệt đều, chu kì kinh là 30 ngày, ngày có kinh 5-7 ngày, em có chơi thể thao nhưng chỉ đánh cầu và ko thường xuyên, lúc đó cơ thể hơi gầy và ngực vẫn không hề phát triển. Từ năm 17 tuổi đến nay thì vòng kinh và ngày có kinh thì vẫn như vậy nhưng kinh nguyệt lại ko đều, thường chậm từ 7-15 ngày, có tháng chậm đến 26 ngày(2 tháng gần đây ạ) và ngực vẫn ko hề phát triển. Năm 17 tuổi, có đến 2 tháng liên tiếp mà giữa chu kì em thấy có xuất hiện máu nhưng rất ít(từ 2-3 ngày) và 15 ngày sau đó em lại có kinh bình thường, lúc đó em rất lo và sợ nhưng ko dám đi khám và cũng ko dám tâm sự với mẹ.

Gần đây, em có đi khám phụ khoa ở viện phụ sản TW, bác sĩ cho đi siêu âm thì kết quả buồng trứng và tử cung bình thường nên bác sĩ bảo về luyện tập nâng cánh tay và cơ ngực, em có hỏi về vấn đề kinh nguyệt ko đều thì bác sĩ nói khi chưa lập gia đình thì chưa cần thiết, bác sĩ hơi khó tính nên em ko dám hỏi thêm gì nữa.

Nhưng thực sự em vẫn thấy rất lo vì em được biết ngực ko phát triển kèm theo chứng rối loạn kinh nguyệt kéo dài là do hoạt động của buồng trứng kém, dễ ảnh hưởng tới sức khỏe sinh sản. Trong khi đó siêu âm chỉ cho biết hình ảnh của buồng trứng và tử cung bên ngoài và thường để chẩn đoán bệnh đa nang buồng trứng, còn hoạt động của nó ra sao thì chưa thể kết luận ngay được. Buồng trứng và tử cung của em bình thường nhưng đó chỉ là hình ảnh bên ngoài, trong khi em lại bị rối loạn kinh nguyệt kéo dài và ngực không phát triển nên em thấy rất lo, ko biết có phải do hoạt động của buồng trứng kém hay ko và có ảnh hưởng đến khả năng làm mẹ ko?

Còn về yếu tố di truyền thì trong gia đình em, mẹ em vẫn phát triển bình thường về ngực( lại còn to và đẹp nữa), chỉ có điều năm 16 tuổi ngực mẹ em phát triển ko đều, bị lệch, đến bác sĩ khám thì bác sĩ nói về massage sau 2 tháng thì phát triển đều 2 bên, nên em nghĩ ngực em ko phát triển ko liên quan đến di truyền.

Vậy em có nên đi khám nội tiết ko ạ và quy trình khám như thế nào, có phải nhịn ăn ko thưa bác sĩ?vì em được biết trong xét nghiệm nội tiết có xét nghiệm FSH tức xét nghiệm máu, mà em thấy xét nghiệm máu thường phải nhịn ăn. Các xét nghiệm còn lại thì họ sẽ lấy gì của mình ạ, phải chuẩn bị trước những gì (như nhịn ăn, nhịn tiểu,...), rất mong bác sĩ tư vấn giúp em vì hiện giờ em sắp thi tốt nghiệp đại học mà lại rất căng thẳng và áp lực về chuyện này, chỉ lo sẽ ảnh hưởng đến khả năng làm mẹ vì em sắp lập gia đình rồi, em muốn kiểm tra tình trạng sức khỏe của mình trước khi lập gia đình.

Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!
    Lần sửa cuối bởi lemai900, ngày 14-05-2012 lúc 10:05 AM.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn đừng quá lo lắng nha. Bạn biết quan tâm đến sức khỏe là rất tốt. Tôi thấy bạn đã tìm hiểu các vấn đề cũng khá kĩ. Chủ yếu là lấy máu xét nghiệm hormon, nên làm buổi sáng là tốt nhất, không nhất thiết phải nhịn ăn. Có rất nhiều phụ nữ gặp vấn đề như bạn nhưng sau khi lấy chồng sinh con thì mọi việc là bình thường. Có rất nhiều phụ nữ sai lầm khi cho rằng vòng 1 phải to thì mới có nhiều sữa và đẹp. Thật ra mô vú có 2 thành phần: ống tuyến và mô mỡ, to hay không là do mô mỡ quyết định nhưng cái chính thì lại nằm ở mô tuyến. Bạn cứ yên tâm đi khám nha, kinh nguyệt trễ khoảng 1-2 tuần là hoàn toàn bình thường mà!

lama_ty Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Ban oi, minh cung bi giong ban. Nhung minh muon hoi tai sao phai xet nghiem mau FSH duoc khong?

Trích dẫn Gửi bởi Dr.Vani Xem bài viết
    Bạn đừng quá lo lắng nha. Bạn biết quan tâm đến sức khỏe là rất tốt. Tôi thấy bạn đã tìm hiểu các vấn đề cũng khá kĩ. Chủ yếu là lấy máu xét nghiệm hormon, nên làm buổi sáng là tốt nhất, không nhất thiết phải nhịn ăn. Có rất nhiều phụ nữ gặp vấn đề như bạn nhưng sau khi lấy chồng sinh con thì mọi việc là bình thường. Có rất nhiều phụ nữ sai lầm khi cho rằng vòng 1 phải to thì mới có nhiều sữa và đẹp. Thật ra mô vú có 2 thành phần: ống tuyến và mô mỡ, to hay không là do mô mỡ quyết định nhưng cái chính thì lại nằm ở mô tuyến. Bạn cứ yên tâm đi khám nha, kinh nguyệt trễ khoảng 1-2 tuần là hoàn toàn bình thường mà!
    Vâng! cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em, điều đó thì em cũng biết nhưng chỉ đúng với những người có nội tiết tố bình thường, ko có vấn đề gì về cơ quan sinh dục thì sau khi lấy chồng sinh con, tuyến sữa phát triển thì ngực lại phát triển bình thường. Với em ngực to hay ko ko quan trọng, mà quan trọng là phải có ngực 1 chút nhưng đằng này lại cứ phẳng lì (nên nhiều khi em cũng cảm thấy thiếu tự tin và mặc cảm khi mình ko được như những người phụ nữ bình thường, cái mà lẽ ra mình phải có)+ rối loạn kinh nguyệt kéo dài nữa nên em sợ ảnh hưởng đến khả năng sinh con thôi ạ.
    Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em!

Trích dẫn Gửi bởi lama_ty Xem bài viết
    Ban oi, minh cung bi giong ban. Nhung minh muon hoi tai sao phai xet nghiem mau FSH duoc khong?
    Xét nghiệm FSH là 1 trong những xét nghiệm để kiểm tra tình trạng hoạt động của buồng trứng bạn ạ. Buồng trứng là nơi tiết ra hoocmon nữ(estrogen), loại hoocmon ảnh hưởng đến sự phát triển của cơ thể ở tuổi dậy thì, hoạt động kém thì lượng hoocmon này bị thiếu hụt, làm cơ thể phát triển mất cân đối như ngực kém phát triển,...Cái này mình cũng chỉ tìm hiểu qua qua thôi bạn ạ.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi lemai900 Xem bài viết
    Vâng! cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em, điều đó thì em cũng biết nhưng chỉ đúng với những người có nội tiết tố bình thường, ko có vấn đề gì về cơ quan sinh dục thì sau khi lấy chồng sinh con, tuyến sữa phát triển thì ngực lại phát triển bình thường. Với em ngực to hay ko ko quan trọng, mà quan trọng là phải có ngực 1 chút nhưng đằng này lại cứ phẳng lì (nên nhiều khi em cũng cảm thấy thiếu tự tin và mặc cảm khi mình ko được như những người phụ nữ bình thường, cái mà lẽ ra mình phải có)+ rối loạn kinh nguyệt kéo dài nữa nên em sợ ảnh hưởng đến khả năng sinh con thôi ạ.
    Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em!
    Vóc dáng người bạn thế nào ? Có ốm quá không ? Mô tuyến vú chủ yếu là mỡ. Tích trữ mỡ cùng hoạt động cơ ngực sẽ giúp bạn có ngực hơn. Còn việc rối loạn kinh nguyệt thì đúng là có thể do ảnh hưởng đến chức năng nội tiết hoặc không. Có những người kinh nguyệt không đều nhưng khi có gia đình, điều hòa kinh nguyệt vài tháng thì vẫn có thể có con như bình thường. Bạn muốn đi khám kiểm tra thì hoàn toàn cũng tốt thôi.

Bạn cứ yên tâm đi xét nghiệm nội tiết nha!

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Vóc dáng người bạn thế nào ? Có ốm quá không ? Mô tuyến vú chủ yếu là mỡ. Tích trữ mỡ cùng hoạt động cơ ngực sẽ giúp bạn có ngực hơn. Còn việc rối loạn kinh nguyệt thì đúng là có thể do ảnh hưởng đến chức năng nội tiết hoặc không. Có những người kinh nguyệt không đều nhưng khi có gia đình, điều hòa kinh nguyệt vài tháng thì vẫn có thể có con như bình thường. Bạn muốn đi khám kiểm tra thì hoàn toàn cũng tốt thôi.
    Vâng, trong khoảng thời gian dậy thì thì cơ thể em hơi gầy và cũng hay ốm nhưng giờ cơ thể em hoàn toàn bình thường(ko gầy ko béo) và ko cũng ko hay ốm, vậy mà ngực vẫn trước sau như 1, tháng này lại bị chậm kinh nữa, đợi có rồi, chắc em cũng đi khám thôi ạ. Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em!

Trích dẫn Gửi bởi Dr.Vani Xem bài viết
    Bạn cứ yên tâm đi xét nghiệm nội tiết nha!
    Dạ vâng, cảm ơn bác sĩ nhiều ạ!

Vâng, trong khoảng thời gian dậy thì thì cơ thể em hơi gầy và cũng hay ốm nhưng giờ cơ thể em hoàn toàn bình thường(ko gầy ko béo) và ko cũng ko hay ốm, vậy mà ngực vẫn trước sau như 1, tháng này lại bị chậm kinh nữa, đợi có rồi, chắc em cũng đi khám thôi ạ. Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn giúp em!
    Có lẽ bạn có đôi chút vấn đề về nội tiết thật. Thôi thì đi kiểm tra xem thế nào. Chúc bạn vui khỏe !

Có lẽ bạn có đôi chút vấn đề về nội tiết thật. Thôi thì đi kiểm tra xem thế nào. Chúc bạn vui khỏe !
    Dạ vâng, em cảm ơn bác sĩ!
    Hôm nay em đã đi khám rồi ạ, kết quả: FSH:4,5; LH:<1; Prolactin: 434, Estradiol: 29, Tes: 1,2 thì bác sĩ nói nội tiết của em kém so với mức bình thường và yêu cầu em cho xem lại kết quả siêu âm lần trước thì bác sĩ nói tử cung của em bé tẹo (vì lần trước là 1 bác sĩ khác khám, khi có kết quả siêu âm: kích thước tử cung: bình thường, âm vang tử cung đồng nhất, niêm mạc tử cung 3mm, buồng trứng trái phải bình thường thì bác sĩ không nói gì, chỉ bảo về luyện tập nâng cao tay và cơ ngực nên em nghĩ tất cả đều bình thường) rồi kê cho em thuốc Marvelon (Desogestrel, ethinylestradiol) 150mcg; 30mcg và dặn uống trong vòng 3 tháng, uống 1v/ngày, dừng 7 ngày uống vỉ tiếp theo thì mọi thứ mới bình thường được.
    Em có ghi lại các kết quả xét nghiệm và lời dặn của bác sĩ trên đây để mong bác sĩ ở đây có thể tư vấn thêm giúp em (về hiệu quả khi sử dụng thuốc cũng như tác dụng phụ của nó,...).
    Em cảm ơn các bác sĩ ạ.

Các kết quả nội tiết thuộc về chuyên khoa sâu của sản nên tôi không tư vấn cho bạn được.
    Kết quả SA thì quan trọng bạn phải cung cấp cho chúng tôi đường kính trước sau, mới có thể bảo là bình thường hay nhỏ.
    Về việc tập luyện cơ thì tôi hoàn toàn đồng ý với bs.
    Còn Marvelon, chính là thuốc tránh thai hằng ngày loại 21 viên. Thuốc này để điều chỉnh vấn đề trễ kinh của bạn. Khi uống thuốc thì vòng kinh sẽ đều hơn 28 ngày. Khi bạn uống hết vỉ thứ nhất, thì nghỉ 7 ngày rồi uống tiếp vỉ thứ hai. Thuốc này thì rất ít tác dụng phụ.
    Bạn đừng quá lo lắng nha. Yên tâm uống thuốc, chúc bạn khỏe!

haihaivpvp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

hic. To cung giong nhu cau. 22t, 1m63, 43kg. Ma nguc chi nho len 1 teo. Co the coi la bag phag. kinh nguyet thi binh thuog. To con k giam di kham nua co. sap tot nghiep dai hoc roi. khong co nguc to cam thay khong tu tin chut nao, lam sao di xin viec duoc. Hic. To con dai dot dog y vuot rao truoc hon nhan nua. Moi 1 lan ma de lai hau qua rui. Neu chia tay, chac to song doc than luon. Hic. Cau oi, cau lien lac voi minh de noi chuyen nha. Email to la [email protected]. to cho mail cau. Tks cau nhieu!

Dạ vâng, em cảm ơn bác sĩ!
    Hôm nay em đã đi khám rồi ạ, kết quả: FSH:4,5; LH:<1; Prolactin: 434, Estradiol: 29, Tes: 1,2 thì bác sĩ nói nội tiết của em kém so với mức bình thường và yêu cầu em cho xem lại kết quả siêu âm lần trước thì bác sĩ nói tử cung của em bé tẹo (vì lần trước là 1 bác sĩ khác khám, khi có kết quả siêu âm: kích thước tử cung: bình thường, âm vang tử cung đồng nhất, niêm mạc tử cung 3mm, buồng trứng trái phải bình thường thì bác sĩ không nói gì, chỉ bảo về luyện tập nâng cao tay và cơ ngực nên em nghĩ tất cả đều bình thường) rồi kê cho em thuốc Marvelon (Desogestrel, ethinylestradiol) 150mcg; 30mcg và dặn uống trong vòng 3 tháng, uống 1v/ngày, dừng 7 ngày uống vỉ tiếp theo thì mọi thứ mới bình thường được.
    Em có ghi lại các kết quả xét nghiệm và lời dặn của bác sĩ trên đây để mong bác sĩ ở đây có thể tư vấn thêm giúp em (về hiệu quả khi sử dụng thuốc cũng như tác dụng phụ của nó,...).
    Em cảm ơn các bác sĩ ạ.
    Bạn nên cung cấp đầy đủ đơn vị của các kết quả xét nghiệm vì ở các labor khác nhau có các đơn vị khác nhau. Theo kết quả nội tiết trên, tôi chỉ có thể đoán là nội tiết của bạn ớ mức giới hạn thấp trong ngưỡng bình thường chứ không hẳn là thiết hụt nội tiết. Còn về tử cung bé thì bạn nên đưa cả kết quả trong giất siêu âm về đường kính trước sau, nội mạc tử cung không phải là kích thước tử cung.

VẤn đề dùng thuốc thì đúng như Dr.Vani đã nêu, bạn có thể thực hiện theo !

Bạn nên cung cấp đầy đủ đơn vị của các kết quả xét nghiệm vì ở các labor khác nhau có các đơn vị khác nhau. Theo kết quả nội tiết trên, tôi chỉ có thể đoán là nội tiết của bạn ớ mức giới hạn thấp trong ngưỡng bình thường chứ không hẳn là thiết hụt nội tiết. Còn về tử cung bé thì bạn nên đưa cả kết quả trong giất siêu âm về đường kính trước sau, nội mạc tử cung không phải là kích thước tử cung.

VẤn đề dùng thuốc thì đúng như Dr.Vani đã nêu, bạn có thể thực hiện theo !
    Dạ, trong phiếu siêu âm chỉ có ghi như thế này thôi ạ, chứ không ghi đường kính trước sau của tử cung:
    - Kích thước tử cung: bình thường
    - Âm vang tử cung: đồng nhất
    - Niêm mạc tử cung: 3mm
    - Buồng trứng trái: bình thường
    - Buồng trứng phải: bình thường
    - Cùng đồ : không có dịch
    Còn đơn vị của các kết quả xét nghiệm:
    - FSH: 4.5 (IU/L), chỉ số bình thường: <10
    - LH: <1 (IU/L), chỉ số bình thường: <10
    - Pr : 434 (mU/L), chỉ số bt: 22-406
    - Estradiol: 29 (pg/ml), chỉ số bt: <100
    - Tes: 1.2 (nmol/L), chỉ số bt: 0.35-3.33
    thì em thấy: prolactin vượt so với chỉ số bình thường, còn LH lại quá thấp và 1 số chỉ số khác cũng thấp, như vậy có ảnh hưởng nhiều đến khả năng sinh sản không bác sĩ?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối