Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 19
    chuot_mickey Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Làm sao để vợ tôi có lại sữa?

Vợ tôi sinh mổ, nên sau khi sinh con phải mất vài ngày sữa mới về được cho con bú. Một tuần trở lại đây, sữa của vợ tôi bỗng dưng ít hẳn, gần như là mất sữa khiến con bé bú không được, cáu gắt, khóc ầm ĩ. Tôi không muốn cho con uống sữa ngoài. Mong chuyên mục tư vấn làm sao để vợ tôi có lại sữa?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi chuot_mickey Xem bài viết
    Vợ tôi sinh mổ, nên sau khi sinh con phải mất vài ngày sữa mới về được cho con bú. Một tuần trở lại đây, sữa của vợ tôi bỗng dưng ít hẳn, gần như là mất sữa khiến con bé bú không được, cáu gắt, khóc ầm ĩ. Tôi không muốn cho con uống sữa ngoài. Mong chuyên mục tư vấn làm sao để vợ tôi có lại sữa?
    Theo y học cổ truyền, sữa mẹ từ huyết hóa thành, nhờ động lực của khí mà vận hóa, lưu thông. Do vậy, việc sữa nhiều hay ít liên quan mật thiết đến sự thịnh suy của khí huyết. Cuộc sinh nở khiến khí huyết người phụ nữ bị tổn thương, cơ thể hư nhược nên nguồn sữa bị ảnh hưởng.

Chế độ ăn uống đóng vai trò quan trọng trong việc hồi phục khí huyết của sản phụ. Ngoài chế độ ăn uống, người mẹ cần nghỉ ngơi nhiều, tránh mọi căng thẳng thần kinh và cáu giận, tự tạo cho mình sự thoải mái vì sự căng thẳng tinh thần ảnh hưởng rất xấu tới quá trình tạo sữa.

Bạn có thể tham khảo cách nấu một vài món ăn để tăng sữa cho bà xã như sau:

- Quả đu đủ xanh chứa nhiều vitamin A, B, C, D, E... Đu đủ xanh tươi nấu với chân giò lợn (phần từ khuỷu xuống đến móng) cho sản phụ ăn có tác dụng thông sữa. Món ăn này rất tốt cho những sản phụ ít sữa hoặc sữa loãng. Hoặc có thể đổi món bằng quả đu đủ ương nấu với cá chép hoặc cá quả đến khi nhừ, cho sản phụ ăn cũng sẽ giúp tăng lượng sữa.

- Đương quy 100g, thịt dê 200g (rửa sạch, thái miếng), gừng tươi 5 lát, hành hoa 3 nhánh. Tất cả cho vào nồi hầm nhỏ lửa, tới khi thịt dê chín nhừ, thêm gia vị vừa đủ. Ăn thịt, uống nước hầm (chia nhiều bữa). Món này thích hợp với người sau đẻ mất máu nhiều, gầy còm, kém ăn, người lạnh, ít sữa. Người táo bón không nên dùng.

- Vừng đen 30g (giã nhỏ), gạo tẻ 50 g, nấu cháo. Món này vừa lợi sữa vừa nhuận tràng, thích hợp với những sản phụ sau đẻ huyết hư, táo bón, ít sữa.

- Lạc nhân 50g, gạo tẻ 100g, đường phèn lượng vừa đủ. Lạc nhân rửa sạch, giã nhỏ, nấu cháo cùng gạo tẻ; khi cháo chín cho thêm đường phèn vừa ăn. Có thể hầm lạc nhân cùng móng giò lợn.

- Chọn lá khoai lang tươi non, rửa sạch, thái chỉ, xào với thịt lợn nạc ăn. Hoặc có thể luộc rau lang chấm mắm ăn hàng ngày.

Chuyên gia tư vấn Kim Mai
    bacsi.com

Chang_Chang1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Anh chị nên kiêng nhẫn để gọi sữa về. Bằng các mẹo dân gian như lá chè vằng vào uống 1 ly nước ấm trước khi vắt sữa hoạc cho bé bú. Vắt sữa đều đặn mỗi tiếng một lần, trước mình cũng bin mất sữa sớm, cái này cũng tuỳ vào cơ địa của mẹ. Con mình phải dặm thêm sữa công thức, thực ra tìm đúng loại hợp với con thì cũng tốt lắm. Bố nó yên tâm nhé

Iris_Du1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình cũng chậm sữa lắm. Ngoài ăn đa dạng thì mình còn bổ sung thêm sữa bầu, dùng suốt từ hồi 20tuaanf thai đến sau sinh. Trộm vía sữa nhiều và đậm đặc lắm

LolaChang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Iris_Du1010 Xem bài viết
    Mình cũng chậm sữa lắm. Ngoài ăn đa dạng thì mình còn bổ sung thêm sữa bầu, dùng suốt từ hồi 20tuaanf thai đến sau sinh. Trộm vía sữa nhiều và đậm đặc lắm
    Chị dùng sữa gì thế ạ? Em cũng muốn uống thêm sữa bầu để bổ sung dinh dưỡng và dha trong sữa mẹ

Trích dẫn Gửi bởi Iris_Du1010 Xem bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi LolaChang Xem bài viết
    Chị dùng sữa gì thế ạ? Em cũng muốn uống thêm sữa bầu để bổ sung dinh dưỡng và dha trong sữa mẹ
    Mình dung enfamama suốt từ bầu đến giờ. Chắc do hợp sữa nên cả mẹ lẫn con điều khoẻ

phuonglinhhp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

mẹ nó ăn nhiều chất tẩm bổ vào cơ, như chồng mình mua cả yến về cho tẩm bổ, sau lại cũng chịu khó uống sữa bầu hàng ngày nên cũng đỡ lắm. Giờ bé đang ăn dặm bằng sữa công thức rồi, nhà mình vẫn dùng loại enfa thấy tốt lắm, bé rất chịu ăn, ít trớ

minhchau23 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

nếu như ko có sữa thì cũng đành chịu, kiếm sữa ngoài cho con ăn kèm chứ đừng cứng nhắc quá. giai đoạn đầu đời bé cần rất nhiều chất dinh dưỡng để phát triển liên tục nên thiếu sữa là ko có dc đâu

tầm 1-3 tuổi các mẹ nhớ chú ý ngoài những chất dinh dưỡng như vitamin hay sắt, đạm, canxi để bé phát triển cơ thể thì mấy chất như dha là cũng rất cần thiết cho não bộ nữa đó. giờ nhà ai cũng cho con uống sữa nhiều cả chứ đâu thiếu thốn như ngày xưa.

tinhyeucon160 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi chuot_mickey Xem bài viết
    Bố bé chuột thử cho bé dùng Enfamil, hàm lượng chất bổ sung đầy đủ để bé phát triển toàn diện cũng như trí não, còn tăng sức đề kháng, làm mềm phân nữa. Ko gây bón

hồi sinh bé mình cũng chậm sữa về lắm, ở bệnh viện bác sĩ cho bé bú sữa công thức và hướng dẫn mình massage ngực để gọi sữa về. mình cũng áp dụng đủ thứ mà sữa vẫn chậm, sau mấy ngày thì sữa cũng về nhưng hơi loãng.nhờ mình uống nhiều loại bột ngũ cốc và kết hợp với sữa bầu để bổ sung dinh dưỡng và DHA trong sữa mẹ. chỉ 1 tuần sau chất lượng sữa của mình tốt hơn hẳn, nên các mẹ cũng đừng quá lo, nên giữ tâm trạng thoải mái là tốt nhất cho cả mẹ lẫn con

thien_yet1010 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình thì dùng lá đinh lăng, có hôm thì uống thêm bột gạo lức. bên cạnh đó mình cũng duy trì dùng sữa bầu nữa để bổ sung thêm dinh dưỡng cho bé bú. trước khi vắt sữa hoạc cho con tí mình thường uống 1 ly sữa ấm. bố nó áp dụng thử xem

nếu không có sữa thì bắt buộc phải dùng sữa ngoài thôi. Nhưng mà trẻ dưới 2 tuổi ko dùng sữa tươi đc đâu, các mẹ chú ý nhé. Sữa bột giờ họ pha chế cũng đầy đủ chất dinh dưỡng lắm nên các mẹ có thể yên tâm dùng, đừng quá cứng nhắc khi thiếu sữa.

minhchau23 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

em dùng enfa cho bé từ hồi 10 tháng, bé giờ mập mạp khỏe mạnh mà khôn ngoan lắm, gặp ai cũng nịnh ngọng líu lo thế nên rất là dc mọi người yêu thích

quynhanh8439 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cháu nó còn nhỏ quá mà vợ anh lại hết sữa thì mệt rồi đây. Mình biết vài cách thôi, có thể dùng máy hút sữa để kích thích ra sữa nhiều hơn, đồng thời bổ sung các loại đạm và vitamin. Mẹ nó nếu không quen dùng máy hút sữa có thể cho con bú nhiều lần hơn trong ngày để tăng cường tiết ra sữa. Nhưng nếu trường hợp này kéo dài thì anh cũng nên nghĩ đến phương án cho con uống thêm sữa ngoài xem sao nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối