Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 270
Like Tree9Likes

Chủ đề: Hỏi về thuốc tránh thai khẩn cấp Mifestad

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Question Hỏi về thuốc tránh thai khẩn cấp Mifestad

Cháu chào bác sĩ . Cho cháu xin phép hỏi câu này với ạ . Cháu năm nay 24 tuổi . Cháu có SHTD với bạn trai cháu cách đây 3 hôm mà không sử dụng biện pháp tránh thai. sau đó cháu đã sử dụng thuốc Mifestad. sau đó 2 ngày cháu có SHTD không an toàn . Bác sĩ cho cháu hỏi như vậy có khả năng mang thai không ạ ? Cháu có phải uống thuốc tránh thai khẩn cấp nữa không ? Nếu sử dụng thì khả năng tránh thai của thuốc có bị ảnh hưởng nhiều không ạ ? Và như vậy có ảnh hưởng đến khả năng sinh sản sau này không ạ ? Mong bác sĩ trả lời giúp cháu sớm với ạ.Cháu xin cảm ơn bác sĩ!
    Joon and hoangmysaigon like this.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời bạn như sau:

Thuốc ngừa thai khẩn cấp Mifestad 10mg, thuốc được uống với liều 1 viên trong vòng 120 giờ sau giao hợp mà không sử dụng bất kỳ một biện pháp tránh thai nào (uống càng sớm càng tốt).

Tác dụng phụ của thuốc thường thấy: trễ kinh, có thể gặp xuất huyết, nôn,buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng dưới, mệt, nhức đầu, chóng mặt, căng ngực..., nhưng chưa thấy ghi nhận thuốc có khả năng gây vô sinh.

Tuy nhiên thuốc không có tác dụng thay thế biện pháp tránh thai thường xuyên, thuốc được đào thải ra khỏi cơ thể sau khi uống vài ngày, nên nếu tiếp tục giao hợp không an toàn sẽ làm tăng nguy cơ có thai ngoài ý muốn. Trường hợp của bạn, sau đó 2 ngày lại có QHTD mà không sử dụng các biện pháp tránh thai nào thì khả năng có thai hoàn toàn có thể xảy ra. Vì thế tốt nhất bạn nên lựa chọn biện pháp tránh thai thường xuyên phù hợp nhất để tránh ảnh hưởng tới sức khoẻ của mình.

Lưu ý: Không dùng quá 2 lần thuốc Mifestad trong 1 tháng.

Chúc bạn sức khỏe!

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Chỉ dùng thuốc ngừa thai khẩn cấp khi lỡ quan hệ không dùng biện pháp ngừa thai nào trong những ngày có khả năng thụ tinh cao thôi.Sau đó bạn nên tìm một biện pháp tránh thai hợp lý cho bản thân mình như bao cao su,xuất tinh ngoài âm đạo chẳng hạn.Không nên lạm dụng thuốc ngừa thai khẩn cấp nha bạn!
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 17-08-2010 lúc 05:42 PM.

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Xin cám ơn các bác sĩ về những thông tin trên.Em đã cởi bỏ được thắc mắc của mình rồi ạ!
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 17-08-2010 lúc 05:42 PM.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Ngoài Mifestad trên thị trường hiện nay cũng có 1 dòng thuốc ngừa thai khẩn cấp nữa là Maverlon.Các bạn hãy chọn cho mình một loại thuốc phù hợp nha.

huyenlove55's Avatar
    huyenlove55 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

tôi muốn hỏi là tôi có qhtd và dùng thuốc tránh thai cấp tốc loại 1 viên ,nhung chua dùng quá 4 viên /tháng ,tôi đã lập gia đình đuọc 8 tháng nhung chua có em bé .liêu tôi có sao ko ạ
    :inlove: mong một hạnh phúc

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời bạn như sau:

Nhiều đôi vợ chồng, sau khi kết hôn chưa được bao lâu, vợ chưa mang thai đã sốt ruột, nghi ngờ mình mắc bệnh vô sinh nên vội vàng đến bệnh viện khám, như vậy là quá vội. Thực tế, chưa phải đã mắc bệnh vô sinh, nên theo dõi một thời gian nữa. Bởi vì sau khi kết hôn còn cần có cơ hội cho tinh trùng và trứng kết hợp với nhau, vấn đề này có quan hệ nhất định với số lần sinh hoạt tính dục, thời gian sinh hoạt tính dục với thời kỳ rụng trứng, sức khỏe con người.

Thống kê của y học cho thấy, nếu năng lực sinh hoạt tính dục của cả hai vợ chồng bình thường và không sử dụng biện pháp tránh thai, số phụ nữ mang thai trong vòng 3 tháng sau khi kết hôn chiếm 50-60%, mang thai trong vòng 6 tháng sau khi kết hôn chiếm 60-75%, mang thai trong vòng 1 năm sau kết hôn chiếm 75-85%, mang thai trong vòng 2 năm sau kết hôn chiếm 90%. Có thể thấy rằng dù hai vợ chồng không mắc bệnh gì cũng không thể bảo đảm 100% có thai trong vòng 2 năm. Vì vậy có người nới rộng thời gian không mang thai đến 3 năm. Vợ chồng sống chung trong 3 năm mà vợ không mang thai gọi là mắc bệnh vô sinh cũng có cái lý nhất định.

Ngoài ra, còn có tình trạng, nếu sau khi kết hôn phát hiện một trong hai bên (hoặc cả hai bên) công năng tính dục không bình thường, có nhân tố vô sinh, như vậy, từ khi phát hiện đã chẩn đoán mắc bệnh vô sinh, thì không nhất thiết phải đợi đến sau 2 năm mới chạy chữa bệnh vô sinh.

Còn về việc bạn uống thuốc ngừa thai như vậy thì theo mình là an toàn.Bạn hãy yên tâm nha!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn luonganh không nên quảng cáo trong topic này nha.Forum của mình có hẳn một phầ để quảng cáo mà bạn kiểm tra thử xem

dung1102's Avatar
    dung1102 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Uống thuốc tránh thai khần quá nhiều rất hại cơ thể cho các bạn nữ, có thể khiến các bạn gầy đi trông thấy, hay mệt mỏi, nhìn như người mới phá thai vậy.

Tốt nhất không nên lạm dụng thuốc khẩn quá nhiều
    -----------------------

Email: [email][email protected][/email]

Many thanks & Best Regard !

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thuốc tránh thai khẩn cấp rất có hại, chỉ được sử dụng ko quá 2 lần trong tháng bạn nhé.

cuong200281 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào mọi người!
    Mình uống thuốc Mifestad 10 để tránh thai khẩn cấp nhưng không ngờ mình có thai trước đó 2 tuần. Sau khi uống thuốc 4 tuần sau mình đi siêu âm kiểm tra thi kết quả báo là minh đã có bầu được 6 tuần. Vậy có ảnh hưởng đến thai nhi sau này không? Nhiều ý kiến khác nhau quá mình rất hoang mang. Lên bỏ hay giữ thật khổ quá?
    Mong được mọi người giúp đỡ.
    Xin cảm ơn tất cả!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn đã có con chưa ? Bao nhiêu đứa rồi ? Nói chung rất khó để biết được Mifestad 10 đã ảnh hưởng như thế nào đến cái thai này. Theo tôi bạn nên đi khám BV lớn (Từ Dũ, Hùng Vương), các bác sĩ sẽ cho làm 1 số xét nghiệm (tôi nghĩ cũng không hiệu quả nhiều) và tư vấn để bạn tìm ra giải pháp thích hợp nhất. Riêng tôi, nếu bạn đã có con thì thai kì này nên bỏ.

nhaque Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

theo mình biết thì thuốc tránh thai khẩn cấp công dụng thì không cao mà tác dụng phụ lại nhiều.
    Do đó trước khi QHTD tốt nhất bạn nên sử dung các biện pháp tránh thai vừa an toàn lại vừa rẻ như bao cao su chẳng hạn.

TAD
    TAD Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

dung thuoc tranh thai khan cap cach nhau 1h co hai gj kg? aj bjet gjup minh voi, chan thanh cam on. sdt cua minh la 01653490166

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Không sao nếu chỉ dùng 1 lần, nhưng không cần thiết phải dùng thời gian khít với nhau như vậy nha.

Trang 1 của 18 12311 ... CuốiCuối