Kết quả 1 đến 8 của 8
    bimat609 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Hỏi về thuốc tránh thai hàng ngày (Regulon)

1. Tác dụng phụ không mong muốn,tỉ lệ mắc phải ?
    2. Thuốc tương tác với những thuốc nào,ví dụ ?
    3. Em dự định sử dụng thuốc này trong khoảng thời gian từ 1-2 năm.Nó có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe vì e thấy tác dụng phụ có thể gây nên sỏi thận,ung thư vú.Nếu dùng trong khoảng thời gian đó thì các bệnh này có hình thành hay không ?
    - EM không có tiền sử bị khối u,máu đông gì cả.
    - Em năm nay 19t.
    - Lúc trước e có dùng thuốc ttkc nhưng tối đa là 1 lần/tháng.Và khoảng 1-2thang e mới dùng một lần.
    - Từ khi bị hành kinh ( vào lúc e 14t cho tới vây giờ ) thì mỗi lận tới kỳ kinh em đêu đau bụng dữ dội hơn so với các bạn nữ khác.nên em có dùng thuốc giảm đau ( panadol hoặc các thuốc giảm đau ngày kinh khác ) để giảm bớt cơn đau.
    -Năm ngoái em có chích ngừa ung thư cổ tử cung
    cảm ơn bác sĩ

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi bimat609 Xem bài viết
    1. Tác dụng phụ không mong muốn,tỉ lệ mắc phải ?
    2. Thuốc tương tác với những thuốc nào,ví dụ ?
    3. Em dự định sử dụng thuốc này trong khoảng thời gian từ 1-2 năm.Nó có ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe vì e thấy tác dụng phụ có thể gây nên sỏi thận,ung thư vú.Nếu dùng trong khoảng thời gian đó thì các bệnh này có hình thành hay không ?
    - EM không có tiền sử bị khối u,máu đông gì cả.
    - Em năm nay 19t.
    - Lúc trước e có dùng thuốc ttkc nhưng tối đa là 1 lần/tháng.Và khoảng 1-2thang e mới dùng một lần.
    - Từ khi bị hành kinh ( vào lúc e 14t cho tới vây giờ ) thì mỗi lận tới kỳ kinh em đêu đau bụng dữ dội hơn so với các bạn nữ khác.nên em có dùng thuốc giảm đau ( panadol hoặc các thuốc giảm đau ngày kinh khác ) để giảm bớt cơn đau.
    -Năm ngoái em có chích ngừa ung thư cổ tử cung
    cảm ơn bác sĩ
    1/ Tác dụng phụ thì có một số được khảo sát nhưng tỷ lệ chính xác thì không nói được bạn ạ

Đau đầu, chóng mặt, nôn hoặc buồn nôn.
    Căng tức ngực.
    Chảy máu giữa chu kì kinh nguyệt.
    Tăng huyết áp.
    Có thể có nguy cơ bị sỏi thận, u lành ở gan, ung thư vú.
    Giảm ham muốn tình dục.
    Tăng cân do bị giữ nước.
    Không phòng tránh được các bệnh lây qua đường tình dục.
    Tăng nguy cơ nhồi máu cơ tim hoặc đột quỵ

2/ Các nhóm thuốc có thể ảnh hưởng :

Kháng sinh: Rifampin, rifapentine (chữa bệnh lao hay viêm màng não); rifabutin dùng để chữa phức hợp mycobacterium avum; tetracycline. Điều tương tự có thể xảy ra với một số dẫn xuất penicilline hay cephalosporin (keflin). Không thể xác định chắc chắn liệu dùng kháng sinh nói chung có ảnh hưởng đến hiệu quả của viên TTT hay không vì mỗi người có đáp ứng khác nhau cho nên tốt nhất là dùng thêm một biện pháp tránh thai hỗ trợ khi dùng thuốc kháng sinh.

Thuốc ức chế enzym protease để chống HIV: Ritonavir hay các thuốc chống virut dùng cho người nhiễm HIV.

Thuốc chống co giật: Barbiturate (gây ngủ hay điều trị co giật) như phenobarbital, primidone. Thuốc kiểm soát co giật ở một một số thể động kinh và cũng chữa giảm đau như oxcarbazepine, carbamazepine, phenytoin, topiramate (thuốc cuối cùng này còn dùng để phòng ngừa chứng nhức nửa đầu migraine).

Thuốc chống trầm cảm: Nefazodone có thể làm thay đổi nồng độ hormon. Cần thận trọng cả với các thuốc chữa trầm cảm khác.

Thuốc chữa nấm: Nhất là với loại thuốc uống. Griseofulvin, thuốc chữa nấm ngoài da, tóc, móng có thể viên ảnh hưởng đến TTT hay các biện pháp kiểm soát sinh đẻ có hormon khác (dụng cụ tử cung có hormon, miếng dán).

Thuốc chữa bệnh đái tháo đường: Một số thuốc như troglitazone và pioglitazone có thể có tương tác với viên TTT uống.

Thuốc chữa lo âu: Diazepam hay temazepam để chữa lo âu hay có vấn đề về giấc ngủ.

Thực phẩm bổ sung: Soy isoflavone - chất tự nhiên từ cây đậu tương để chữa cơn bừng nóng cho phụ nữ mãn kinh và giúp cho xương khoẻ. Thuốc bổ sung có nguồn gốc thảo mộc (có tên là St. John's Wort) chữa trầm cảm nhẹ.

Thuốc chống nôn và tiêu chảy: Aprepitant dùng để phòng ngừa buồn nôn và nôn cũng có ảnh hưởng đến hiệu quả của viên TTT.

3/ Khi dùng thuốc nên lưu ý tái khám phụ khoa định kì mỗi 6 tháng -1 năm để đảm bảo không có nguy cơ bị ảnh hưởng sức khỏe bởi thuốc ngừa thai !

Chào bs,cảm ơn bs đã trả lời câu hỏi của e.E dự sẽ dùng thử thuốc này trong vòng 3 tháng.
    Vào lúc 20:00 ngày 10/7 e uống viên đầu tiên của vĩ.Vì vào khuya 10/7 e có 1 chuyến du lịch và e bị say xe và nôn.khoảng từ 8h-10h ngày 11/7 e bi nôn 3 lần.Như vậy có cần uống 1v khác bù lại hay vẫn tiếp tục uống vào đung 8h tối?
    Ngoài ra e còn uống thuốc chống say xe.Co phải là thuốc chống nôn gây phản ứng
    Lần sửa cuối bởi bimat609, ngày 11-07-2014 lúc 12:05 PM.

Chào bs,cảm ơn bs đã trả lời câu hỏi của e.E dự sẽ dùng thử thuốc này trong vòng 3 tháng.
    Vào lúc 20:00 ngày 10/7 e uống viên đầu tiên của vĩ.Vì vào khuya 10/7 e có 1 chuyến du lịch và e bị say xe và nôn.khoảng từ 8h-10h ngày 11/7 e bi nôn 3 lần.Như vậy có cần uống 1v khác bù lại hay vẫn tiếp tục uống vào đung 8h tối?
    Ngoài ra e còn uống thuốc chống say xe.Co phải là thuốc chống nôn gây phản ứng
    Sau 12h uống thuốc bạn mới bị nôn thì không cần uống bù lại đâu, bạn chỉ cần uống tiếp tục vào 8h tối viên thứ 2 là được. Nôn có thể do bạn say xe mà thôi !

Thu M. Nguyen's Avatar
    Thu M. Nguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bác sĩ,
    Sắp tới em có kế hoạch đi biển nhưng trùng vào ngày có kinh nguyệt, bạn em mách sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày để làm chậm chu kì. Bác sĩ cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe không?
    Em cảm ơn bác sĩ nhiều!

Hôm 12/7 ( ngày thứ 4 của kinh nguyệt ) e có qhtd không sử dụng bcs,bạn trai e xuất tinh ngoài. Kỳ kinh lần này của e xuất huyết khá là ít hơn so với những lần khác.Em uống regulon vào ngày thư 2 của kinh nguyệt.Đến giờ là 6 lần. 2 ngày nay e đi tiêu khá là thường xuyên.2-3 tiếng e đi đến 4-5 lần.Hôm nay e còn kèm thêm đau lưng.Không biết e bị gì bác sĩ?

Trích dẫn Gửi bởi Thu M. Nguyen Xem bài viết
    Chào bác sĩ,
    Sắp tới em có kế hoạch đi biển nhưng trùng vào ngày có kinh nguyệt, bạn em mách sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày để làm chậm chu kì. Bác sĩ cho em hỏi như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe không?
    Em cảm ơn bác sĩ nhiều!
    Có khả năng ảnh hưởng đấy bạn, chủ yếu là sẽ làm cho kinh nguyệt của bạn bị rối loạn.

Hôm 12/7 ( ngày thứ 4 của kinh nguyệt ) e có qhtd không sử dụng bcs,bạn trai e xuất tinh ngoài. Kỳ kinh lần này của e xuất huyết khá là ít hơn so với những lần khác.Em uống regulon vào ngày thư 2 của kinh nguyệt.Đến giờ là 6 lần. 2 ngày nay e đi tiêu khá là thường xuyên.2-3 tiếng e đi đến 4-5 lần.Hôm nay e còn kèm thêm đau lưng.Không biết e bị gì bác sĩ?
    Có thể bạn bị rối loạn tiêu hóa thôi, việc này có thể không liên quan đến việc quan hệ hành kinh. Nếu bạn lo lắng có thai thì có thể thử que kiểm tra, tuy nhiên theo tôi thì khả năng có thai là rất thấp !

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về thuốc Regulon?
    Bởi 71106084 trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 28-04-2015, 10:31 PM
  2. Regulon
    Bởi letuanthanh0311 trong diễn đàn Dược Phẩm
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-03-2014, 02:19 PM
  3. Regulon
    Bởi letuanthanh0311 trong diễn đàn Thuốc khác
    Trả lời: 0