Kết quả 1 đến 2 của 2
    huệ bình Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Hỏi về bệnh viêm xơ tuyến vú

Chào bác sĩ.năm nay tôi 49 tuổi hôm trước thấy đau ngực phải đi khám ở bênh viện y học dân tộc cổ truyền quân đội .Khi siêu âm bác sĩ kết luận bị viêm xơ tuyến vú.Vậy có nguy hiểm không tôi không biết có phải đi đên bệnh viện u bướu để khám không. Xin bác sĩ tư vấn và cho tôi môt lời khuyên.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi huệ bình Xem bài viết
    Chào bác sĩ.năm nay tôi 49 tuổi hôm trước thấy đau ngực phải đi khám ở bênh viện y học dân tộc cổ truyền quân đội .Khi siêu âm bác sĩ kết luận bị viêm xơ tuyến vú.Vậy có nguy hiểm không tôi không biết có phải đi đên bệnh viện u bướu để khám không. Xin bác sĩ tư vấn và cho tôi môt lời khuyên.
    U xơ hay xơ nang tuyến vú là một trong các bệnh lý lành tính của tuyến vú, thường gặp là tình trạng thay đổi sợi bọc hay còn gọi là xơ nang tuyến vú, nang vú, bướu sợi tuyến, viêm vú…

Trường hợp của bạn có thể là u xơ tuyến vú có kèm theo viêm nhiễm nên có thể cần dùng thuốc kháng sinh, đây không phải là bệnh lý ung thư, mà chỉ do ảnh hưởng của rối loạn nội tiết tố nữ ở phụ nữ trong độ tuổi từ 30 - 50, nhưng với kết quả khám trực tiếp tuyến vú và siêu âm chỉ hướng đến là u lành tính hoặc ác tính.

Để xác định bản chất của u phải dựa vào chọc dò qua siêu âm để làm xét nghiệm gọi là xét nghiệm FNA. Nếu muốn, bạn có thể đến bv ung bướu để kiểm tra FNA cho an tâm !

Việc điều trị bệnh lý này là làm giảm các triệu chứng đau và tăng nhạy cảm vú, nhưng hiện tại chưa có phương pháp nào điều trị hoàn hảo cả em ạ. Điều trị chủ yếu là dùng thuốc giảm đau và Vitamin E, kết hợp tránh dùng cà phê, trà đặc, nước uống có gas